Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Nên dùng cout, cin hay printf

Mình có thắc mắc là mình thấy giữa cout và printf thì cout có ưu điểm là gõ code nhanh. Nhưng hôm nay, mình gõ 1 bài như sau:
    int main()
    {
    char ch1 = 200;
    char ch2 = 200;
    //thực chất ch1=-56;ch2=200;
    cout<<"ch1= "<<ch1;
    cout<<"
    ch2= "<<ch2;
    return 0;
    }
    đoạn code trên khi biên dịch thì không có lỗi.
    nhưng khi chạy thì dòng ch1 = và ch2 = thì không hiện rõ kết quả, y như bị lỗi font trong word.
    theo mình hiểu thì đó là do khi xuất ra mình chưa có đặc tả dữ liệu.
    và khi mình thử thay cout bằng printf với đặc tả %d thì kết quả hiển thị bình thường.
    Vậy theo các bạn mình nên sử dụng printf, cout, cin như thế nào để đầu tiên là chính xác,
    sau đó là đạt hiệu quả tối đa

Ký tự có mã ASCII là 200 thì console chịu chết không hiển thị được bạn nhé. Bạn hãy mở Character Map (một tool của Windows) ra xem, 200 (C8) ứng với ký tự nào? Nó có phải là một ký tự giúp console nhận dạng và hiển thị không?

Còn vấn đề: dùng cout hay printf thì người ta sẽ quan tâm đến bạn đang làm C hay C++, vấn đề speed đôi khi cũng được quan tâm nếu như dự án của bạn lớn (printf nhanh hơn cout).

Bài này chủ yếu để hiểu cái wrap-around behavior [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Trích dẫn Gửi bởi Moscow
    Còn vấn đề: dùng cout hay printf thì người ta sẽ quan tâm đến bạn đang làm C hay C++, vấn đề speed đôi khi cũng được quan tâm nếu như dự án của bạn lớn (printf nhanh hơn cout).
    Và khi bạn bench code, đua speed (SPOJ) [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]