Răng khôn còn được gọi là răng số 8 – là răng hàm cuối cùng được hoàn thiện khi bạn đã trưởng thành. Đa số răng khôn đều mọc lệch, cần được phát hiện sớm và nhổ bỏ để tránh những biến chứng nguy hại sau này. Vậy làm gì khi răng khôn mọc lệch? niềng răng hết bao nhiêu tiền?

Có nên nhổ bỏ răng khôn mọc lệch gây đau?

Răng khôn thường mọc ở những người trưởng thành nên có lẽ vì thế nó được gọi là răng khôn. Vì là chiếc răng mọc cuối cùng trong hàm nên dường như nó không có ý nghĩa về mặt thẩm mỹ, nên bạn có thể nhổ đi để khỏi phải chịu những cơn đau dai dẳng. Răng khôn mọc đem lại cho bạn rất nhiều phiền toái trong sinh hoạt hằng ngày, ăn uống sẽ khó khăn hơn, mất ăn, mất ngủ.

Tin nha khoa: niềng răng hàm dưới

Răng khôn mọc lệch gây đau nhức dữ dội, lợi và nướu sưng, sốt kéo dài, bạn cần phải đến nha khoa để bác sĩ tiến hành nhổ răng, tránh ảnh hưởng đến tình trạng sức khỏe của bạn. Răng khôn là những chiếc răng mọc cuối cùng ở mỗi hàm, không có chức năng gì, nên không cần thiết phải giữ lại, các bác sĩ khuyên hãy nên nhổ bỏ để tránh hư hại đến những răng khác.

Ngoài ra, tại vị trí răng khôn mọc sẽ thường bị sưng đau nên rất khó khăn trong việc vệ sinh răng miệng. Trong quá trình ăn nhai, thức ăn sẽ bị dắt vào nhưng không được vệ sinh sạch sẽ tạo điều kiện cho vi khuẩn tấn công và gây ra các bệnh lý răng miệng nguy hiểm như sâu răng, viêm tủy. Chính vì vậy, trong mọi trường hợp răng khôn mọc lệch bác sĩ đều sẽ chỉ định nhổ răng.

Nhổ răng khôn ở đâu an toàn?

Nhổ răng khôn tuy là tiểu phẫu nhỏ trong nha khoa nhưng đòi hỏi bác sĩ thực hiện phải có trình độ tay nghề cao, thao tác chính xác và tỉ mỉ, thực hiện đúng quy trình để đảm bảo an toàn. Tại các cơ sở nha khoa uy tín, đầu tiên bác sĩ sẽ tiến hành thăm khám, chụp X-quang để xem hướng răng mọc, vị trí chân răng để thuận tiện trong việc nhổ răng. Tiếp theo, bạn sẽ được tiêm thuốc tê tại vị trí nhổ răng để giảm cảm giác đau. Thiết bị kỹ thuật đều được khử trùng, tránh các trường hợp vi khuẩn xâm nhập.

Như vậy, để quá trình nhổ răng diễn ra an toàn và hiệu quả, bạn nên tìm đến các cơ sở nha khoa uy tín để thực hiện. Nha khoa đó cần đáp ứng được các chỉ tiêu như có đội ngũ bác sĩ giỏi, nhiều năm kinh nghiệm, có thiết bị kỹ thuật hiện đại, quy trình nhổ răng khôn đảm bảo.

Răng khôn mọc lệch gây đau được bác sĩ khuyên nên nhổ bỏ để bảo vệ sức khỏe răng miệng tốt hơn. Hy vọng với những thông tin mà chúng tôi vừa chia sẻ đã giúp bạn có thêm nhiều kiến thức về răng khôn cũng như kỹ thuật nhổ răng khôn.

View more random threads: