Đối với những người nuôi chó như thú cưng trong nhà thì làm sao để huấn luyện chó ngoan và nghe lời là điều mà họ quan tâm đến. Bởi chó luôn là động vật dễ thương và nó luôn khuấy động ngôi nhà của bạn trở nên nhộn nhịp và vui vẻ hơn. Cẩm nang nuôi dưỡng và huấn luyện chó dưới đây sẽ là những bí quyết mà bạn không nên bỏ lỡ.

>>> Xem thêm : xem huấn luyện chó - Top 3 cách huấn luyện chó thành công nhất mà chủ nuôi nên biết

Vấn đề thứ hai đó chính là giống chó mà bạn định nuôi và huấn luyện. Việc huấn luyện một chú chó trở nên ngoan ngoãn và nghe lời đòi hỏi bạn phải tốn rất nhiều thời gian cũng như công sức của bạn. Mỗi loại giống chó đều có những đặc tính riêng của chúng vì vậy bạn nên chọn cho mình một giống chó phù hợp và dễ huấn luyện nhất. Khi bạn đã lựa chọn cho mình được giống chó mà bạn thích thì việc nuôi dạy chúng sẽ khiến bạn cảm thấy dễ dàng hơn rất nhiều.
Hiện nay việc huấn luyện và nuôi dạy chó thì có đa dạng cách khác nhau. Ứng với một giống chó sẽ là một cách huấn luyện riêng biệt. Chính vậy mà bạn nên đưa chó đến các trung tâm huấn luyện để được tư vấn và huấn luyện một cách bài bản nhất.Bạn có thể tham khảo một vài trung tâm uy tín và lâu năm thông qua internet trước khi đến tận nơi để tư vấn.

Ngoài ra còn có một vài lưu ý khi huấn luyện chó mà bạn cần biết sau đây. Đầu tiên bạn cần sử dụng các chất tẩy rửa nhà vệ sinh có mùi tương tự khí amoniac. Mỗi một loài giống chó thì chúng sẽ có tần suất đi vệ sinh khác nhau phụ thuộc vào kích thước của chúng. Trong quá trình tập luyện phải có khen và thưởng mỗi khi chú chó cưng nhà mình thực hiện đúng nguyên tắc. Hạn chế những tình trạng đập đánh chú chó cưng nhà mình vì điều này sẽ dẫn đến kết quả xấu. Những lúc chú chó làm sai, bạn có thể ra dấu hiệu không hài lòng làm sao cho chú chó nhà mình sẽ đi vệ sinh đúng trong các lần tiếp theo. Ngày nay, việc chọn nuôi thú cưng đã là một trong những hoạt động thường niên của con người hiện đại. Tuy nhiên để huấn luyện một cách thành công thì chủ nuôi cần phải kiên trì và có những bí quyết huấn luyện hiệu quả.

>>> Xem thêm : trung tâm huấn luyện chó tphcm - Khó khăn nào là lớn nhất đối với chủ nuôi trong khi huấn luyện chó cưng?