Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Thông báo khi online trong hệ thống chát mạng lan như thế nào?

Cho minh hỏi, mình có làm về chương trình chát trong mạng lan, giờ mình gặp vấn đề này, khi một người online trên thì làm sao để thông báo với bạn bè mình là mình đã online
    Mình chỉ biết cách làm là khi online thì thông báo lên csdl để lưu lại trạng thái rồi trong 1 khoảng thời gian nào đó, lên kiểm tra trình trạng user. làm sao để như yahoo cứ bạn mình online lên cái là biết liền luôn

Trích dẫn Gửi bởi tuanngocpt
    Cho minh hỏi, mình có làm về chương trình chát trong mạng lan, giờ mình gặp vấn đề này, khi một người online trên thì làm sao để thông báo với bạn bè mình là mình đã online
    Mình chỉ biết cách làm là khi online thì thông báo lên csdl để lưu lại trạng thái rồi trong 1 khoảng thời gian nào đó, lên kiểm tra trình trạng user. làm sao để như yahoo cứ bạn mình online lên cái là biết liền luôn
    Để làm được điều này bạn cần phải thông qua server. mỗi lần có 1 nick đăng nhập thì gửi một thông điệp lên server. server nhận được thông điệp sau đó sẽ xử lý thích hợp và gửi về client. Tất nhiên server phải cho phép kết nỗi multy thread. và bạn dựa vào danh sách IP:PORT của client kết nối vào mà gửi lại tương ứng.