Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Select 1 luc 2 table access 2003 và SQL 2005 có được không?

Mình đang làm 1 chương trình bằng C# 2005 và SQL 2005 cho cơ quan. nhưng đến lúc này thì gặp phải chuyện đau đầu đây.
    Mình muốn so sánh để lấy dữ liệu từ CSDL là sql 2005 của mình (cái này thì mình kết nối bình thường) với 1 file CSDL là access 2003.
    ví dụ: sql có bảng là T_SQL (mahs,tenhs,madv)
    T_access (mahs,madv)
    Mình muốn select * from T_SQL where T_SQL.mahs = T_access.mahs (code giả)
    Nhờ các cao thủ chỉ huong giải quyết. nếu trong 1 CSDL thì dễ rồi, còn đằng này [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG].

Cám ơn ý kiến của các bạn. Nhưng có thể nếu mình đổ vào cùng 1 dataset thì select như thế nào. bạn có thể nói cụ thể hơn 1 tí được không? Mình chưa hiểu rõ lắm.
    Ý mình cũng giống như suy nghĩ của bạn là hợp nhất nó lại rồi select tùy ý, 1 dataset này chứa table của access: dataset kia chứa table của SQL. rồi so sánh nó.

Trích dẫn Gửi bởi lethanhbinhdt
    Cám ơn ý kiến của các bạn. Nhưng có thể nếu mình đổ vào cùng 1 dataset thì select như thế nào. bạn có thể nói cụ thể hơn 1 tí được không? Mình chưa hiểu rõ lắm.
    Ý mình cũng giống như suy nghĩ của bạn là hợp nhất nó lại rồi select tùy ý, 1 dataset này chứa table của access: dataset kia chứa table của SQL. rồi so sánh nó.
    Bạn dùng LinkQ là ok mà

Trích dẫn Gửi bởi vitnhua7590
    Bạn dùng LinkQ là ok mà
    Mình đang viết trên win form C#2005. cái này mình toàn thấy ví duh ở asp.
    Bạn nói về "Bạn tạo 2 Connect rồi bạn đổ vào dataset khi đó bạn muốn select j cũng đc"
    Mình thấy rất oke. ý mình là không biết các bước như thế nào. Mong bạn nhín chút thời gian chỉ mình từng bước lúc đầu là làm gì, sau đó là làm gì. các bước cơ bản là được. hoặc có cái demo nào tựa tựa.
    Mình rất mong muốn trên tinh thần học hỏi. Một lần nữa, cám ơn bạn và mong bạn giúp đỡ.[IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]

Bạn tạo 2 Connect rồi bạn đổ vào dataset khi đó bạn muốn select j cũng đc
    Chứ bạn chỉ connect vào sql server làm gì can thiệp được với access

tạo 2 sqlCommand để select như bình thường
    thực thi cái phát biểu command rồi dùng vòng lặp khi excute reader
    so sánh cái giá trị trả về sẽ tìm ra kết quả giống nhau
    chúc bạn thành công

Trích dẫn Gửi bởi lethanhbinhdt
    Mình đang viết trên win form C#2005. cái này mình toàn thấy ví duh ở asp.
    Bạn nói về "Bạn tạo 2 Connect rồi bạn đổ vào dataset khi đó bạn muốn select j cũng đc"
    Mình thấy rất oke. ý mình là không biết các bước như thế nào. Mong bạn nhín chút thời gian chỉ mình từng bước lúc đầu là làm gì, sau đó là làm gì. các bước cơ bản là được. hoặc có cái demo nào tựa tựa.
    Mình rất mong muốn trên tinh thần học hỏi. Một lần nữa, cám ơn bạn và mong bạn giúp đỡ.[IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]
    Có 2 cách cho bạn+
    + Thứ nhất nếu biết về linkQ thì dùng linkQ là ok nhất
    + Cách thứ 2 bạn tạo 2 kết nối, 1 kết nối với SQL Sever để select và đưa vào 1 DataTable, và 1 kết nối tới Access để select đưa vào 1 DataTable khác. Sau đó dùng vòng lặp để so sánh dữ liệu trong 2 Table đó (cách ko hay, nhưng đáp ứng được yêu cầu cơ bản của bạn)