Đây là một loại xét nghiệm nhằm đánh giá nguy cơ bị ung thư cổ tử cung. Thực tế, nó chỉ giúp phát hiện virus HPV, một loại virus có khả năng gây ung thư cổ tử cung có đang tồn tại trong cơ thể hay không. Một số loại virus HPV (bao gồm loại 16 và 18) làm tăng nguy cơ ung thư cổ tử cung.
Việc làm xét nghiệm virus HPV sẽ giúp cho các bác sĩ có thể đưa ra được biện pháp tốt hơn trong việc chăm sóc sức khỏe của bạn nếu xác định được bạn mang virus HPV gây ung thư cổ tử cung cao. Những giải pháp bao gồm theo dõi sau khi xét nghiệm, thực hiện xét nghiệm thêm hoặc điều trị các tế bào bất thường hay điều trị tiền ung thư.
Xem thêm:

Vius HPV có thể bị lây lan qua con đường quan hệ tình dục, và phổ biến ở những người phụ nữ trẻ.
Thường thì, nhiễm trùng HPV thường tự khỏi trong vòng một hoặc hai năm. Và quá trình cổ tử cung thay đổi dẫn đến ung thư phải mất vài năm, thường là 10 năm hoặc hơn, để phát triển. Do đó, bạn có thể theo dõi quá trình bệnh có khả năng phát triển chậm chạp thay vì trải qua điều trị thay đổi cổ tử cung do nhiễm trùng HPV.
Kết quả xét nghiệm HPV
Kết quả xét nghiệm này bạn nhận được có thể là dương tính hoặc âm tính:
  • Nếu bạn dương tính với HPV: thì có nghĩa là bạn có một loại HPV nguy cơ cao có liên quan đến ung thư cổ tử cung trong cơ thể. Điều này không có nghĩa là bạn bị ung thư cổ tử cung ngay bây giờ, nhưng đó lại là một dấu hiệu cảnh báo rằng ung thư cổ tử cung có thể phát triển trong tương lai. Trong trường hợp này, bác sĩ sẽ đề nghị kiểm tra theo dõi trong một năm để xem liệu nhiễm trùng đã được loại bỏ hay chưa hoặc để kiểm tra các dấu hiệu ung thư cổ tử cung.
  • Nếu kết quả là âm tính với HPV: thì có nghĩa là bạn không có bất kỳ loại HPV nào gây ung thư cổ tử cung.

Và nếu bạn có ý định làm kiểm tra này thì hãy đến với phòng khám đa khoa y học quốc tế 12 Kim Mã. Tại đây sẽ có các bác sĩ chuyên khoa cùng máy móc thiết bị y tế hiện đại làm xét nghiệm và đưa ra cho các bạn những kết quả chính xác nhất.
Nguồn: http://bacsygioihn.com/

View more random threads: