Mọc mụn ở vùng kín nữ một tình trạng bất thường nơi vùng kín khiến cho chị em cảm thấy lo lắng. Vậy nguyên nhân nào dẫn đến tình trạng mọc mụn ở khu vực tam giác nhạy cảm này? Đó có phải là dấu hiệu của bệnh lý?
Hãy cùng tìm hiểu trong bài viết dưới đây của Bác sỹ giỏi Hà Nội về mọc mụn ở vùng kín nữ nhé!
Xem thêm:

Mọc mụn ở vùng kín nữ là gì?
Khi vùng kín của chị em bỗng dưng nổi mụn một cách bất thường khiến chị em vô cùng lo lắng. Câu hỏi đặt ra rằng "liệu đây có phải là một dấu hiệu cảnh báo sức khỏe sinh lý?"
Thông thường thì những nốt mụn nếu thấy xuất hiện ở chân, ở tay, ở lưng hay ở mặt, bụng thì chị em sẽ thấy đó là một tình trạng hết sức bình thương, nhưng nếu nó xuất hiện ở vùng kín thì lại khiến cho chị em cảm thấy vô cùng lo lắng, bởi đó rất có thể là tình trạng cho thấy chị em đã mắc phải một số bệnh lý phụ khoa nào đó.

Nguyên nhân dẫn đến mọc mụn ở vùng kín nữ có rất nhiều:
  • Nhạy cảm với hóa chất: da ở vùng kín rất nhạy cảm, chính vì thế mà việc chị em sử dụng các loại sản phẩm đang sử dụng như sữa tắm, nước xả vải có dư lượng hóa chất cao, hóa chất trong băng vệ sinh… đều có khả năng là nguyên nhân dẫn tới tình huống sức khỏe nổi mụn ở "cô bé".
  • Viêm âm đạo: nếu chị em thấy mọc mụn ở vùng kín nữ và kèm theo các biểu hiện như khí hư loãng cũng như có mùi hôi rất khó chịu, đau ngứa âm đạo sau khi quan hệ,… thì đó là dấu hiệu cho thấy chị em bị viêm âm đạo. Cần phải đến gặp bác sĩ thăm khám và điều trị ngay, nếu không sẽ có những hậu quả không lường trước được đến sức khỏe sinh sản của chị em.
  • Rối loạn nội tiết tố nữ: Khi bị rối loạn nội tiết tố trong cơ thể sẽ làm cho tuyến bã nhờn hoạt động mạnh hơn, làm gia tăng tốc độ sừng hóa tế bào làm cho bít tắc lỗ chân lông, dẫn tới hình thành mụn. Một số nốt mụn này thường có đầu trắng, không lan xuống ở vùng âm hộ, tập trung vùng mu nhưng không gây ra ngứa ngáy nhiều.
  • Viêm nang lông: mọc mụn ở vùng kín nữ có thể là do tình trạng viêm nang lông gây ra. Nguyên nhân là do vệ sinh vùng kín không được sạch sẽ hoặc do chị em mặc quần lót quá chật sẽ khiến tuyến mồ hôi mắc tắc, gây ra nổi mụn ở âm đạo và dẫn tới ngứa ngáy.
  • Mắc các bệnh xã hội: khi chị em mắc phải các bệnh xã hội lây lan qua đường quan hệ tình dục không an toàn cũng sẽ khiến cho nổi mụn ở vùng kín.