Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Thêm, sửa, xóa dữ liệu trực tiếp trên Datagridview rồi lưu vào CSDL

Mình muốn thêm, sửa, xóa dữ liệu từ datagridview trực tiếp lên Cơ sở dữ liệu SQL thì làm thế nào.

Lấy ví dụ cụ thể như thế này : Muốn thêm mới nhiều trường dữ liệu vào, thay vì phải nhập từng textbox rồi ấn thêm mới, ta hiển thị dữ liệu lên datagridview, nhập thông tin vào datagridview rồi lưu vào cơ sở dữ liệu SQL 2005.

Mong các bạn giúp mình

Khó theo mình nghĩ là khó Validate chứ còn thêm xóa sửa thì cũng bt thôi. Cái Gridview chẳng qua chỉ là cái thể hiện của 1 datatable. Nếu bạn thao tác tốt trên DataTable thì trên Gridview cũng như vậy thôi mà. !:!. Khi muốn thêm mới nhiều row=> bạn cho ng ta nhập thoải mái trên Gridview=> dữ liệu sẽ được lưu ở datatable mà bạn gắn cho gridview này. Khi bấm nút lưu thì duyệt qua từng dòng trên Datatable rồi lưu xuống thôi!:!

mình cũng đang thắc mắc về cái này. làm trực tiếp trên dgv đỡ mất công dùng button

Đang ở
    Hà Nội
    trong forum mình có rất nhiều bài hướng dẫn về vấn đề of bạn chủ topic. Bạn chịu khó search or dùng Google thần chưởng cũng có thể cho bạn ít nhiều ý tưởng đó.
    Mình cũng search thôi, link đây: http://diendan.congdongcviet.com/showthread.php?t=53599

Trích dẫn Gửi bởi elkidvnn1
    Khó theo mình nghĩ là khó Validate chứ còn thêm xóa sửa thì cũng bt thôi. Cái Gridview chẳng qua chỉ là cái thể hiện của 1 datatable. Nếu bạn thao tác tốt trên DataTable thì trên Gridview cũng như vậy thôi mà. !:!. Khi muốn thêm mới nhiều row=> bạn cho ng ta nhập thoải mái trên Gridview=> dữ liệu sẽ được lưu ở datatable mà bạn gắn cho gridview này. Khi bấm nút lưu thì duyệt qua từng dòng trên Datatable rồi lưu xuống thôi!:!
    ý mình khó để sử dụng mấy cái combo và gridlookup ấy,,
    mấy cài này đúng là điên đầu,

Trích dẫn Gửi bởi hoanghuyhung
    ý mình khó để sử dụng mấy cái combo và gridlookup ấy,,
    mấy cài này đúng là điên đầu,
    Mình cũng thấy khó khoản này, Có cao thủ nào biết làm form thay cho combox không(Muốn hiển thị nhiều cột [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]).
    VD:
    Khi textbox thay đổi thì hiển thị form ngay phía dưới để chọn Mã, thay cho hiển thị thông thường là Combobox.HÌnh minh họa
    http://upanh.numbala.vn/server/php/tmp_files/Hoidap_QEMVz_20120921235451.png

- Em đang mắc ở cái này thao tác trông Gridview

Tình hình là mình đang vướng chỗ chèn thêm cái dropdownlist Quốc gia zô cái gridview Tỉnh. Khi Edit trực tiếp trên Grid thì dropdownlist Quốc gia này sẽ hiện ra và load lên danh sách các quốc gia. Nhưng sao nó vẫn null. Code của mình.

Mã:
            protected void griTinh_RowDataBound(object sender, GridViewRowEventArgs e)        {            if (e.Row.RowType == DataControlRowType.DataRow)            {                DropDownList ddl = e.Row.FindControl("DropDownListQG") as DropDownList;                if (ddl != null)                {                    DataRowView drv = e.Row.DataItem as DataRowView;                    //ddl.DataSource = SqlLoadChungLoai.Select(DataSourceSelectArguments.Empty);                                        ddl.DataTextField = "TenQuocGia";                    ddl.DataValueField = "MaQuocGia";                    ddl.DataSource = qg_DAL.DS();                    ddl.DataBind();                }            }