Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Làm thế nào để thêm và xóa đồng thời trong SQL?

Các bác giúp em cái này với ạ!
    Em muốn thực hiện lệnh Thêm. trước khi thêm muốn kiểm tra xem dữ liệu cũ (muốn kiểm tra khóa chính) trong bảng có trùng với dữ liệu mới mình muốn thêm hay không. nếu trùng thì em muốn xóa dữ liệu cũ rồi mới lưu dữ liệu mới vào. nếu không trùng thì lưu bình thường
    bảng của em tên là KQ_Tam gồm các cột DiaChiIP, MaCH, DapAn, ThoiGian.
    các bác giúp với ạ![IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] cảm ơn các bác. vì bài của em đòi hỏi phải cập nhật dữ liệu liên tục nhưng khi cập nhật lại bị lỗi trùng khóa chính nên em chỉ nghĩ ra được cách này. newbe mà mong các bác thông cảm [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Bạn kiểm tra khóa chính :d nếu có rồi thì cho update theo các trường trong form nhập , chưa có thì insert [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] xóa làm gì.

Trích dẫn Gửi bởi 49cntt
    Các bác giúp em cái này với ạ!
    Em muốn thực hiện lệnh Thêm. trước khi thêm muốn kiểm tra xem dữ liệu cũ (muốn kiểm tra khóa chính) trong bảng có trùng với dữ liệu mới mình muốn thêm hay không. nếu trùng thì em muốn xóa dữ liệu cũ rồi mới lưu dữ liệu mới vào. nếu không trùng thì lưu bình thường
    bảng của em tên là KQ_Tam gồm các cột DiaChiIP, MaCH, DapAn, ThoiGian.
    các bác giúp với ạ![IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Nói như bạn thì theo mình giống như làm lệnh update ấy nhỉ .

Trích dẫn Gửi bởi haucanpop6590
    Nếu sài procedure thì như thế này:
    Mã:
    If not exist(select *from KQ_Tam where DiaChiIP =@DiaChiIP)
    begin
    //lệnh insert
    end
    else
    begin
    //lệnh update
    end
    Nếu dùng lệnh trực tiếp trong C# thì làm 1 cái hàm kiểm tra là cái khóa chính đã có hay chưa nếu chưa thì insert có rùi thì update
    Hàm kiểu thế này tham khảo nhé:
    Mã:
     public static int kiemtrama(string makiemtra)
            {
                    coso.moketnoi();
                    DataView dv = new DataView(coso.laybang("KQ_Tam"));
                    dv.RowFilter = string.Format("='{0}'",makiemtra);
                    if (dv.Count != 0) return 1;
                    else return 0;
            }
    Cảm ơn bác nhiều nha. à mà chỗ RowFilter là làm gì vậy bác? lọc dữ liệu ạ? [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi 49cntt
    Cảm ơn bác nhiều nha. à mà chỗ RowFilter là làm gì vậy bác? lọc dữ liệu ạ? [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    uh đúng rùi nó lọc ra trong bảng theo cái mã đưa vào, cái này có nhiều cách lắm, bác cứ làm nhiều nhìu là sẽ bik thêm [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Nếu sài procedure thì như thế này:
    Mã:
    If not exist(select *from KQ_Tam where DiaChiIP =@DiaChiIP)
    begin
    //lệnh insert
    end
    else
    begin
    //lệnh update
    end
    Nếu dùng lệnh trực tiếp trong C# thì làm 1 cái hàm kiểm tra là cái khóa chính đã có hay chưa nếu chưa thì insert có rùi thì update
    Hàm kiểu thế này tham khảo nhé:
    Mã:
     public static int kiemtrama(string makiemtra)
            {
                    coso.moketnoi();
                    DataView dv = new DataView(coso.laybang("KQ_Tam"));
                    dv.RowFilter = string.Format("='{0}'",makiemtra);
                    if (dv.Count != 0) return 1;
                    else return 0;
            }

Trích dẫn Gửi bởi haucanpop6590
    uh đúng rùi nó lọc ra trong bảng theo cái mã đưa vào, cái này có nhiều cách lắm, bác cứ làm nhiều nhìu là sẽ bik thêm [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    thanks bác. tiện đây bác cho em hỏi thêm với ạ! em có 2 bảng Cau_hoi (NoiDung, DapAn) và bảng KQ_Tam trên. khi lưu DapAn xuống KQ_Tam làm sao để mình so sánh vói cột DapAn trong bảng Cau_Hoi có trùng nhau không ạ? bài này em làm trắc nghiệm. nếu đúng thì cứ cộng điểm ấy ạ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]