Việc thắc mắc vị trí location của hosting server được đặt ở đâu là điều hoàn toàn dễ hiểu, có khá nhiều quốc gia cho đặt location như Hong Kong hay Singapore, US,… Liệu nhà cung cấp tên miền có thay đổi nơi đặt hosting – server khác so với thỏa thuận ban đầu hay không?

Click image for larger version. 

Name:	nha-cung-cap-ten-mien (3).jpg 
Views:	94 
Size:	20.5 KB 
ID:	51

Bài viết này sẽ hướng dẫn các bạn có thể check được vị trí chính xác nơi đặt hosting của mình ở đâu trên thế giới.

Mặc dù công cụ check không hoàn toàn chính xác 100%, tuy nhiên vẫn có thể sử dụng được cho các bạn tham khảo để yên tâm hơn, hoặc nếu có vấn đề gì thì có thể khiếu nại với nhà cung cấp kịp thời.

Mình hay dùng công cụ check vị trí hosting – server phổ biến nhất là Check-Host.net. Đây là một công cụ kiểm tra vị trí đặt hostname hoặc địa chỉ IP khá chính xác, sử dụng cơ sở dữ liệu từ 3 nguồn lớn bao gồm: DB-IP, IP2Location và MaxMind GeoLite2.
Sau khi kiểm tra sẽ hiện ra thông tin Country, bên cạnh đó sẽ xuất hiện bản đồ cho bạn biết nằm chính xác là ở đâu luôn.

Ngoài công cụ trên, mình còn hay chạy traceroute để trực tiếp xem đường đi của gói tin từ máy tính đến địa chỉ IP như thế nào rồi dựa vào mấy route cuối cùng để đưa ra kết luận. Trên Windows (dùng cmd, lệnh tracert) hay macOS (dùng Network Utility, tab Traceroute) đều có sẵn công cụ cho các bạn sử dụng.

Đó là những cách mà mình dùng để check location của Hosting mắt bão – Server matbao, hi vọng bài viết này sẽ cung cấp thông tin bổ ích cho các bạn. Kiểm tra ngay thôi !