Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

In hóa đơn mini giống siêu thị winform

Xin chào mọi người !!
    Hiện nay mình đang viết 1 chương trình quản lý quán ăn nhưng giờ tới phần in build thanh toán sao khi order xong phần ăn bằng máy in build mini giống như các siu thị hay in thì mình không biết phải tạo report làm sao và kết nối như thế nào để có thể in được trên máy máy này vì trước đây mình chưa từng viết report in buil như thế này! mong mọi người có thể giúp mình các thông tin liên quan, tài liệu hoặc demo/video càng tốt hihihi[IMG]images/smilies/redface.png[/IMG][IMG]images/smilies/redface.png[/IMG] !!
    Cảm ơn mọi người trước nha!!![IMG]images/smilies/daydreaming.gif[/IMG][IMG]images/smilies/daydreaming.gif[/IMG]

Phần in hơi cực đây.
    1. Bạn tạo một file .doc với khổ giấy như kích thước bên ngoài, hoặc gần tương đương.
    2. Dùng thước kẻ để đo kích thước chính xác, sau đó vào fiel .doc, với mỗi vị trí chèn một textbox vào, khoảng cách so với Top và Left tương tự tớ giấy bên ngoài theo kích thước đo.
    Đây là cách làm của mình (không có video)

receipt Printer khác nhiều so với các printer loại khác.
    Nó cơ bản giống vẽ hơn =)). Tùy loại printer mà sẽ có các cổng kết nối khác mà thông dụng nhất là cổng COM (giao tiếp qua serial port nhé).
    Cứ gửi thử vài chữ xem nó thế nào rồi space space space :v space =))

Trích dẫn Gửi bởi dcckiem
    Phần in hơi cực đây.
    1. Bạn tạo một file .doc với khổ giấy như kích thước bên ngoài, hoặc gần tương đương.
    2. Dùng thước kẻ để đo kích thước chính xác, sau đó vào fiel .doc, với mỗi vị trí chèn một textbox vào, khoảng cách so với Top và Left tương tự tớ giấy bên ngoài theo kích thước đo.
    Đây là cách làm của mình (không có video)
    trước tiên là cảm ơn bạn nhiều vì đã quan tâm tới bài viết của mình ^^! nhưng :
    1) Hóa đơn giống siu thị là 1 hóa dơn chưa biết khi nào dừng(nó chỉ kết thúc khi đã in hết mặt hàng ra thì sao tạo file .doc được bạn??)
    2) Mình không biết fiel .doc ở đâu bạn? hihihi bạn thông cảm nha cái này lân đầu tìm hiểu thành ra nó vu vơ quá!!
    p/s : chiều h mình tìm hiểu thì trong winform nó có 1 công cụ là serial port vậy có phải dùng nó không và dùng ntn vậy mọi người??

- - - Nội dung đã được cập nhật ngày 21-08-2014 lúc 10:56 AM - - -

mọi người ơi giúp mình cái nha!

hix bó tay với cái cổng com này lun!! mà mọi người ơi có ai có ví dụ ỏ code demo cái vụ in qua cổng com này không share cho mình tham khảo với???

- - - Nội dung đã được cập nhật ngày 22-08-2014 lúc 02:28 PM - - -

ai biết xin giúp giùm e cái nha :
    e tìm hiểu được cái này :
    Mã:
    SerialPort.WriteLine("string");
    nhưng vẫn không in được tới khi dùng cmd gõ lệnh "dir >com2" thì chuỗi string kia mới hiện ra được nhưng kèm theo đó là các thông tin của lệnh Dir lun, vậy có cách nào để in ngay lập tức mà không cần dir lệnh không vậy mọi người?

SerialPort.WriteLine(string + "
    ");
    Bạn thêm 2 cái này vô thử

Trích dẫn Gửi bởi vipcat
    SerialPort.WriteLine(string + "
    ");
    Bạn thêm 2 cái này vô thử
    hix vẫn không được bạn ơi nhưng nếu qua bên winform console thì code lại được lại in ra được bạn ah!! hok biết sao nữa!!

Cái này phải nhìn qua mình mới biết rõ được. Bạn mò ko được thì post code mình xem thử.
    Mình cũng chưa gặp đến mức này ^^

Trích dẫn Gửi bởi vipcat
    Cái này phải nhìn qua mình mới biết rõ được. Bạn mò ko được thì post code mình xem thử.
    Mình cũng chưa gặp đến mức này ^^
    Cảm ơn bạn rất nhiều vì rất nhiệt tình thế này (lâu lắm online forum mình mới lại thấy cũng dzui lam hihi)
    Nhưng h mình hết h làm và về nhà rùi mà ở cơ quan mới có máy in để test thử dc, mình còn nghi ngờ 1 số code mình làm chưa chuẩn để sáng mai mình lên cty ùi test lại lần nữa coi sao hihi ^^!

- - - Nội dung đã được cập nhật ngày 23-08-2014 lúc 11:02 AM - - -

Mình đã test và in được rồi xin share code cho các bạn nào chưa làm được để khỏi đi tìm tốn time gần 1 tuần như mình hihi :
    Mã:
    using System;
    using System.Collections.Generic;
    using System.ComponentModel;
    using System.Data;
    using System.Drawing;
    using System.Linq;
    using System.Text;
    using System.Windows.Forms;
    using System.IO;
    using System.IO.Ports;
    using System.Xml;

namespace test_serial_port
    {
        public partial class Form1 : Form
        {
            SerialPort P = new SerialPort();

public Form1()
            {
                InitializeComponent();
            }

private void Form1_Load(object sender, EventArgs e)
            {
                P.PortName = "COM1";//luu y COM1 la ten cong com ban đang kết nối
                P.BaudRate = 9600;
                P.DataBits = 8;
                P.Parity = Parity.None;
                P.StopBits = StopBits.One;
            }

private void btn_ketnoi_Click(object sender, EventArgs e)
            {
                try
                {
                    P.Open();
                    MessageBox.Show("ket noi thanh cong");
                }
                catch (Exception ex)
                {
                    MessageBox.Show("Không kết nối được.", "Thử lại", MessageBoxButtons.OK, MessageBoxIcon.Error);
                }
            }

private void btn_send_Click(object sender, EventArgs e)
            {
                if (P.IsOpen)
                {

P.WriteLine("                      ");
                        P.WriteLine("                    test" + "
    ");
                        P.WriteLine("\x1b" + "\x69");// dong nay de cat cuoi hoa don sao khi in
                        // luu y la in tu dong code duoi cung len tren hok hiu sao nua!

}
                else MessageBox.Show("COM chưa mở.", "Thông báo", MessageBoxButtons.OK, MessageBoxIcon.Error);
            }
        }
    }
    nhưng mà có điều ko hiểu sao sao mỗi lần in là hóa đơn của mình lại bị đẩy xuống 1 ít cứ lặp đi lặp lại như thế hoài thành ra hóa đơn in ra bị lệch! Ai giúp mình cái này với !!

Hic. Đọc đến cuối bài, thấy làm được rồi nhưng lại phát sinh nhiều thứ quá vậy? Cái máy in đó bao nhiêu tiền để em mua về test thử? Em đang làm cái Quản lý Bán Hàng

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối