Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Thắc mắc một số vấn đề về C#

Em mới tìm hiểu lập trình bằng C# qua tìm hiểu thì em có một vài thắc mắc cần hỏi là.

Thứ I: Em thấy nhiều phần mềm của các anh, chị khác có thêm file dạng DLL để lưu cấu hình máy (ip máy chủ, ID , password, tên database ....) và có thể cập nhật cấu hình lên file DLL thông qua các windows form. Qua tìm hiểu trên mạng thì em chỉ biết cách tạo các hàm tính toán trên DLL và sử dụng chứ không biết cách lưu cấu hình lên file DLL.

Thứ II: Em cũng thắc mắc phần load dữ liệu từ SQL lên datagridview. Tham khảo trên mạng thì em đã biết cách load dữ liệu lên datagridview nhưng vấn đề ở đây là khi load dữ liệu lên thì đợi máy load hết rồi hiện lên 1 lượt, như thế thì nếu load với CSDL lớn thì đợi hơi lâu. Bác nào có code phân trang, hoặc là mặc định thời gian cứ 1s thì load 50 hay 100 mẫu tin hay là dạng thanh trược, khi trược đến đâu thì máy load đến đó như facebook chẳng hạn ... để giảm thời gian chờ của người sử dụng (load đến đâu xem đến đó) thì cho em xin cái demo tham khảo! ThanK!

Ai giúp em với Help!!

help !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

1. Không nhất thiết là lưu trên file DLL bạn có thể lưu file txt (mã hóa chuỗi kết nối).
    2. Tham khảo link này: http://diendan.congdongcviet.com/threads/t77842:han-trang-trong-winform-paging-in-winform-huong-dan-chi-tiet-source-code.cpp

Lâu rồi mình cũng không làm C# nhưng mình nhớ là DLL là file dạng library của C# mà, làm sao chỉnh sửa được nhỉ. Nếu trường hợp lấy config trong file DLL thì chẳng qua là trong đó chứa config của db dưới dạng biến hoặc trong đó có đoạn xử lý để lấy thông tin từ 1 file hoặc đâu đó.

Thật sự 2 câu hỏi đơn giãn:

1. DLL là Dynamic Library. Khi lưu username và password là lưu vào string variable. Đơn giãn vậy thôi. Ví dụ:

var connectionString = "aaaaa";
    var username = "aaaaa";
    var password = "aaaa";

Khi đóng gói thì nhưng cái này nó nằm trong cái DLL đó. Còn muốn lưu hình vào DLL là khi bạn chọn hình, nó có cái option gọi là embed vào resource, bạn sẽ lưu vào cái resource của DLL.

2. Cách Paging thì tùy theo người design có rất nhiều ví dụ về paging trong google. Mình nghĩ bạn nên search và nghiên cứu, tại mỗi ngưo8`i sẽ design khác nhau có người dùng stored procedure, có người dùng của Microsoft Build In, có người viết trong code ... bạn nên tham khảo và có thể bạn sẽ viết khác nên phần này là do design của mỗi người khó có thể nói cái nào đúng hoặc hay nhất

Đang ở
    Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi VNFox
    Thật sự 2 câu hỏi đơn giãn:

1. DLL là Dynamic Library. Khi lưu username và password là lưu vào string variable. Đơn giãn vậy thôi. Ví dụ:

var connectionString = "aaaaa";
    var username = "aaaaa";
    var password = "aaaa";

Khi đóng gói thì nhưng cái này nó nằm trong cái DLL đó. Còn muốn lưu hình vào DLL là khi bạn chọn hình, nó có cái option gọi là embed vào resource, bạn sẽ lưu vào cái resource của DLL.

2. Cách Paging thì tùy theo người design có rất nhiều ví dụ về paging trong google. Mình nghĩ bạn nên search và nghiên cứu, tại mỗi ngưo8`i sẽ design khác nhau có người dùng stored procedure, có người dùng của Microsoft Build In, có người viết trong code ... bạn nên tham khảo và có thể bạn sẽ viết khác nên phần này là do design của mỗi người khó có thể nói cái nào đúng hoặc hay nhất
    theo như em hiểu thì ý của chủ thớt thì có lẽ không phải là lưu chuỗi kết nối user và pass tĩnh sau đó compile thành DLL mà là dạng động, người dùng điền thông tin CSDL vào sau đó bấm lưu thì chương trình sẽ ghi cái đống đó vô file DLL đồng thời trước nay e chưa bao giờ thấy ai lưu thông tin database vào file DLL hết, vì mỗi máy địa chỉ IP khác nhau, tên khác nhau, cổng kết nối khác nhau, username khác nhau, pass cũng khác nốt. vậy nếu lưu kiểu DLL thì sang máy khác sẽ không bao giờ hoạt động.
    thường e hay lưu vào file xml và mã hóa password MD5 rồi lưu thôi. hóng cao nhân lưu vào DLL để e học hỏi.

- - - Nội dung đã được cập nhật ngày 25-08-2015 lúc 03:03 PM - - -

Trích dẫn Gửi bởi nghiaducon
    Em mới tìm hiểu lập trình bằng C# qua tìm hiểu thì em có một vài thắc mắc cần hỏi là.

Thứ I: Em thấy nhiều phần mềm của các anh, chị khác có thêm file dạng DLL để lưu cấu hình máy (ip máy chủ, ID , password, tên database ....) và có thể cập nhật cấu hình lên file DLL thông qua các windows form. Qua tìm hiểu trên mạng thì em chỉ biết cách tạo các hàm tính toán trên DLL và sử dụng chứ không biết cách lưu cấu hình lên file DLL.

Thứ II: Em cũng thắc mắc phần load dữ liệu từ SQL lên datagridview. Tham khảo trên mạng thì em đã biết cách load dữ liệu lên datagridview nhưng vấn đề ở đây là khi load dữ liệu lên thì đợi máy load hết rồi hiện lên 1 lượt, như thế thì nếu load với CSDL lớn thì đợi hơi lâu. Bác nào có code phân trang, hoặc là mặc định thời gian cứ 1s thì load 50 hay 100 mẫu tin hay là dạng thanh trược, khi trược đến đâu thì máy load đến đó như facebook chẳng hạn ... để giảm thời gian chờ của người sử dụng (load đến đâu xem đến đó) thì cho em xin cái demo tham khảo! ThanK!
    vấn đề 2 của bạn dùng câu này thử xem
    Mã:
    SELECT column FROM table LIMIT @Số lượng cần lấy OFFSET @số row bắt đầu lấy
    @số row bắt đầu lấy: cái này bắt đầu row đầu tiên là 0 chứ ko phải 1 nhé.
    bạn có thể dùng phép tính count để tính toán việc phân trang trong toàn table.

Trích dẫn Gửi bởi bigtiger0905
    theo như em hiểu thì ý của chủ thớt thì có lẽ không phải là lưu chuỗi kết nối user và pass tĩnh sau đó compile thành DLL mà là dạng động, người dùng điền thông tin CSDL vào sau đó bấm lưu thì chương trình sẽ ghi cái đống đó vô file DLL đồng thời trước nay e chưa bao giờ thấy ai lưu thông tin database vào file DLL hết, vì mỗi máy địa chỉ IP khác nhau, tên khác nhau, cổng kết nối khác nhau, username khác nhau, pass cũng khác nốt. vậy nếu lưu kiểu DLL thì sang máy khác sẽ không bao giờ hoạt động.
    thường e hay lưu vào file xml và mã hóa password MD5 rồi lưu thôi. hóng cao nhân lưu vào DLL để e học hỏi.

- - - Nội dung đã được cập nhật ngày 25-08-2015 lúc 03:03 PM - - -

vấn đề 2 của bạn dùng câu này thử xem
    Mã:
    SELECT column FROM table LIMIT @Số lượng cần lấy OFFSET @số row bắt đầu lấy
    @số row bắt đầu lấy: cái này bắt đầu row đầu tiên là 0 chứ ko phải 1 nhé.
    bạn có thể dùng phép tính count để tính toán việc phân trang trong toàn table.
    Thank! Ở vấn đề số 2 mấy ngày qua mình nghiên cứu dùng backgroundWorker để hiển thị từng dòng ra nhưng rất chậm 1 phút khoảng 10000 tài liệu (như vậy thì để show ra khoảng 100000 tài liệu thì mất hết 10 phút @@ qua lâu so với hàm fill lên dataset bình thường)

Bác có thể cho mình xin cái demo đơn giản về phân trang được không? Để mình tìm hiểu Thank!

nghiaducon Bạn dùng được LinQ không?

Trích dẫn Gửi bởi villbe
    nghiaducon Bạn dùng được LinQ không?
    Mình tự nghiên cứu chứ không qua trường lớp bài bản => cái gì cũng chưa biết nhưng sẽ biết thôi ^_^. LinQ giúp được gì trong việc load dữ liệu vậy bạn

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối