Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5
    Đang ở
    Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi nkchicu1612
    Bạn thêm dòng mới vào DataTable (DataTable.Rows.Add(DataRow)) nhé! Khi binding DataTable cho DataGridView thì thêm 1 dòng dưới DataTable thì DataGridView sẽ tự động hiển thị dòng dữ liệu đó mà không cần binding lại.
    đại ca có thể ví dụ đơn giản cho em 1 cái được không
    thực ra là em chưa được học bài bản c# toàn tự mò không nên nhiều cái không biết [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG]

- - - Nội dung đã được cập nhật ngày 12-11-2015 lúc 02:05 PM - - -

Trích dẫn Gửi bởi nkchicu1612
    Bạn thêm dòng mới vào DataTable (DataTable.Rows.Add(DataRow)) nhé! Khi binding DataTable cho DataGridView thì thêm 1 dòng dưới DataTable thì DataGridView sẽ tự động hiển thị dòng dữ liệu đó mà không cần binding lại.
    ah em làm được rồi, không biết code thế này chuẩn chưa vậy anh

DataRow newRow = dt.NewRow();
    newRow["tenhangmuc"] = c.thucthi(query2).Tables[0].Rows[0][2].ToString();
    newRow["tenhangmucchitiet"] = c.thucthi(query2).Tables[0].Rows[0][0].ToString();
    newRow["idphuongan"] = 1;
    newRow["ghichu"] = "";
    dt.Rows.Add(newRow);
    dgvPhieubaoduong.DataSource = dt;

Xin hướng dẫn cách chèn thêm 1 dòng vào datagridview( datagridview đã có sẵn dữ liệu )

trường hợp như này : em đã có 1 datagridview được đổ dữ liệu vào từ csdl rồi, giờ em muốnn thêm 1 dòng nữa vào datagridview với thông tin lấy từ các checkbox, combobox , textbox.... các thông tin này chỉ thêm vào datagridview và hiển thị lên thôi chứ không thêm vào csdl và kiểm tra luôn nếu dữ liệu trùng lặp với 1 dòng nào đó trong datagridview thì không cho thêm nữa ạ
    khi mình ấn nút ghi thì mới thực hiện thêm vào csdl
    các thým giúp em với ạ [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG]
    em thử add row bình thường thì nó toàn báo lỗi "Rows cannot be programmatically added to the DataGridView's rows collection when the control is data-bound." [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]

Mã:
    Có thể gán DataSource cho grid sau khi load dữ liệu và đổ vào dt. Sau đó khi thêm 1 dòng mới vào dt thì grid sẽ tự động cập nhật dòng mới đó lên giao diện, ko cần phải gán lại DataSource.

Trích dẫn Gửi bởi dangquang1020
    Mã:
    Có thể gán DataSource cho grid sau khi load dữ liệu và đổ vào dt. Sau đó khi thêm 1 dòng mới vào dt thì grid sẽ tự động cập nhật dòng mới đó lên giao diện, ko cần phải gán lại DataSource.
    cảm ơn anh nhiều [IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG]