Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17
    Trích dẫn Gửi bởi tntien.ecit
    Ví dụ: Mình có một cái listview. có 2 columns, Tên, Nơi ở
    trong file text (*.txt) mình lưu với Tên: Tiến QuangTri, khoảng trống bởi dấu tab, giờ mình muốn khi open file text lên thì trên listview 2 cột Tên:Tiến, Nơi ở:Quangtri. A E nào biết thì help mình với nhá

có code demo thì up lên mình tham khảo với nhá.
    Thanks A E!
    - Muốn đọc file thì bạn dùng StreamReader read=new StreamReader("đường dẫn");
    Dùng phương thức read.ReadLine(); để đọc từng dòng trong file (Kết hợp với vòng lặp để đọc hết file). Sử dụng phương thức cắt chuỗi Split(), dùng một mảng kiểu String []str để chứa chuỗi vừa được cắt.
    - Sau đó đưa nó lên listview

Mã:
    ListViewItem item=new ListViewItem(srt[0]);  //Đưa vào cột Tên.item.SubItems.Add(str[1]);   //Đưa vào cột Nơi ởListView1.Items.Add(item);
    Ok chúc bạn thành công.

Trích dẫn Gửi bởi nguoirung1.6
    - Muốn đọc file thì bạn dùng StreamReader read=new StreamReader("đường dẫn");
    Dùng phương thức read.ReadLine(); để đọc từng dòng trong file (Kết hợp với vòng lặp để đọc hết file). Sử dụng phương thức cắt chuỗi Split(), dùng một mảng kiểu String []str để chứa chuỗi vừa được cắt.
    - Sau đó đưa nó lên listview

Mã:
    ListViewItem item=new ListViewItem(srt[0]);  //Đưa vào cột Tên.item.SubItems.Add(str[1]);   //Đưa vào cột Nơi ởListView1.Items.Add(item);
    Ok chúc bạn thành công.
    trước tiên mình thanks bạn!
    mình làm vẫn chưa được.

code

Mã:
                string a;            string[] str = {};            StreamReader ReadFile = new StreamReader("\\sh.txt");            a = ReadFile.ReadToEnd();            while (a != null)            {                listView1.Items.Add(a);                a = ReadFile.ReadLine();                //a.Split(',');                ListViewItem item = new ListViewItem(str[0]);  //Đưa vào cột Tên.                item.SubItems.Add(str[1]);   //Đưa vào cột Nơi ở                listView1.Items.Add(item);            }            ReadFile.Close();            ReadFile.Dispose();
    Bạn xem rồi giúp đở.

trước tiên mình thanks bạn!
    mình làm vẫn chưa được.

code

Mã:
                string a;                      StreamReader ReadFile = new StreamReader("\\sh.txt");            a =  ReadFile.ReadLine();            while (a != null)            {                listView1.Items.Add(a);                a = ReadFile.ReadLine();                string[] str =a.Split(',');                ListViewItem item = new ListViewItem(str[0]);  //Đưa vào cột Tên.                item.SubItems.Add(str[1]);   //Đưa vào cột Nơi ở                listView1.Items.Add(item);            }            ReadFile.Close();            ReadFile.Dispose();
    Bạn xem rồi giúp đở.
    Thử xem thế nào?

Mã:
                string a;                      StreamReader ReadFile = new StreamReader("\\sh.txt");            a =  ReadFile.ReadLine();            while (a != null)            {                                          string[] str =a.Split(',');                ListViewItem item = new ListViewItem(str[0]);  //Đưa vào cột Tên.                item.SubItems.Add(str[1]);   //Đưa vào cột Nơi ở                listView1.Items.Add(item);                a = ReadFile.ReadLine()   ;            }            ReadFile.Close();            ReadFile.Dispose();

Trích dẫn Gửi bởi thansautk
    Thử xem thế nào?

Mã:
                string a;                      StreamReader ReadFile = new StreamReader("\\sh.txt");            a =  ReadFile.ReadLine();            while (a != null)            {                                          string[] str =a.Split(',');                ListViewItem item = new ListViewItem(str[0]);  //Đưa vào cột Tên.                item.SubItems.Add(str[1]);   //Đưa vào cột Nơi ở                listView1.Items.Add(item);                a = ReadFile.ReadLine()   ;            }            ReadFile.Close();            ReadFile.Dispose();
    Thanks 2 bạn nhiêu!

Mình muốn hỏi thêm cái nữa, mình có thể mở một file text nào bất kỳ không! hay là phải mặc định khi mình đưa vào StreamReader ReadFile = new StreamReader("\\sh.txt");

Thanks 2 bạn nhiêu!

Mình muốn hỏi thêm cái nữa, mình có thể mở một file text nào bất kỳ không! hay là phải mặc định khi mình đưa vào StreamReader ReadFile = new StreamReader("\\sh.txt");
    file text nào cũng đc bạn ah!! Vấn đề là nó có đọc đúng như bạn mong muốn ko thui ^^!

(ví dụ bạn đưa vào nguyên 1 đoạn văn thì sao nó phát hiện dấu tab mà nó cắt! hì)

Trích dẫn Gửi bởi linhgl88
    file text nào cũng đc bạn ah!! Vấn đề là nó có đọc đúng như bạn mong muốn ko thui ^^!

(ví dụ bạn đưa vào nguyên 1 đoạn văn thì sao nó phát hiện dấu tab mà nó cắt! hì)
    ý mình muốn hỏi là nếu như mình mở một file text có tên khác thì có dc không, lấy tên file tương đối đó, chứ ở đây thì mình gán cho nó là sh.txt rồi, và nếu có trường stt ở đầu, mình làm cho nó tăng theo thứ tự dc hok?
    ví dụ: có 3 cột, stt, tên, nơi ở, nhưng trong file text mình chỉ có lưu là, Tên:Tiến, Nơi ở: quangtri, còn stt khi mình open thì nó có tự tăng dc không?

ý mình muốn hỏi là nếu như mình mở một file text có tên khác thì có dc không, lấy tên file tương đối đó, chứ ở đây thì mình gán cho nó là sh.txt rồi, và nếu có trường stt ở đầu, mình làm cho nó tăng theo thứ tự dc hok?
    ví dụ: có 3 cột, stt, tên, nơi ở, nhưng trong file text mình chỉ có lưu là, Tên:Tiến, Nơi ở: quangtri, còn stt khi mình open thì nó có tự tăng dc không?
    Hoàn toàn có thể được, chỉ cần cấu trúc file của bạn giống nhau

Di nhiên là đc, cái đó thì bạn tư thêm coi khi mỗi lần add mới !!! còn nếu bạn muốn cho cái tên file tương đối thì bạn tạo 1 cái string path đặt vào đó!!

path đó sẽ chính là file.name của cái file đó!!

Mã:
     string path = file.Name // Cái này là bạn truyền vào nhé!!StreamReader ReadFile = new StreamReader(path);

Đọc File text có cấu trúc lên listview trong C#?

Ví dụ: Mình có một cái listview. có 2 columns, Tên, Nơi ở
    trong file text (*.txt) mình lưu với Tên: Tiến QuangTri, khoảng trống bởi dấu tab, giờ mình muốn khi open file text lên thì trên listview 2 cột Tên:Tiến, Nơi ở:Quangtri. A E nào biết thì help mình với nhá

có code demo thì up lên mình tham khảo với nhá.
    Thanks A E!

Trích dẫn Gửi bởi linhgl88
    Di nhiên là đc, cái đó thì bạn tư thêm coi khi mỗi lần add mới !!! còn nếu bạn muốn cho cái tên file tương đối thì bạn tạo 1 cái string path đặt vào đó!!

path đó sẽ chính là file.name của cái file đó!!

Mã:
     string path = file.Name // Cái này là bạn truyền vào nhé!!StreamReader ReadFile = new StreamReader(path);
    mình không hiểu ý bạn nói, các file thì có cấu trúc như nhau, nhưng tên file thì khác nhau, vì vậy mình có thể code đc không bạn?

Với cột stt có thể tăng dc không, bạn có code demo thì up cho mình tham khảo với nhá

Thanks bạn nhiều

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối