Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 24

Cách giải phương trình bậc 2 trong C# như thế nào ?

em bập bẹ học lập trình có con nầy nhập mãi mà không đúng bác nào sử rùm em với.
    À cho em hỏi đây là lập trình hướng đối tượng chưa nhỉ hì code chép ra em chả bít bác nào bít chỉ rùm em nhé

Mã nguồn PHP:
    using System;using System.Collections.Generic;using System.Linq;using System.Text;namespace Baitap2{ class PhuongTrinh2 { public float a; public float b; public float c; public float delta; public void Nhap() { Console.WriteLine("Nhap vao bien thu nhat"); a = float.Parse(Console.ReadLine()); Console.WriteLine("Nhap vao bien thu hai "); b = float.Parse(Console.ReadLine()); Console.WriteLine("Nhap vao bien thu ba"); c = Convert.ToSingle(Console.ReadLine()); } public void Hien() { float x; float x2; float x1; x1 = x2 = x = 0; delta = (b * b) - (4 * a * c); if (a==0) { if(b==0&&c!=0) Console.WriteLine("Phuong trinh vo nghiem"); else { x = -c / b; Console.WriteLine("Phuong trinh co nghiem "+ x.ToString()); } } else { if (delta < 0) Console.WriteLine("Phuong trinh vo nghiem"); else if (delta == 0) { x = -b / 2 * a; Console.WriteLine("Phuong trinh co nghiem" + x.ToString()); } else { x1 = (-b - (float)Math.Sqrt(delta)) / 2 * a; x2 = (-b + (float)Math.Sqrt(delta)) / 2 * a; Console.WriteLine("PHuong trinh co nhiem thu nhat" +x1.ToString()); Console.WriteLine("Phuong trinh co nghiem thu hai"+x2.ToString()); } } } } class Program { static void Main(string[] args) { PhuongTrinh2 n =new PhuongTrinh2(); n.Hien(); n.Nhap(); Console.Read(); } }}  

đoạn code căn bản nhập môn C# đó bạn [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

hì em đang học C# trên lớp đến đó rùi nhưng chưa hỉu [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi _Anthony_
    đoạn code căn bản nhập môn C# đó bạn [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    bập bẹ chứ đâu phải là nhập môn [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG][IMG]images/smilies/2.gif[/IMG][IMG]images/smilies/2.gif[/IMG][IMG]images/smilies/2.gif[/IMG][IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi gaconnho
    em bập bẹ học lập trình có con nầy nhập mãi mà không đúng bác nào sử rùm em với.
    À cho em hỏi đây là lập trình hướng đối tượng chưa nhỉ hì code chép ra em chả bít bác nào bít chỉ rùm em nhé

Mã nguồn PHP:
    class Program { static void Main(string[] args) { PhuongTrinh2 n =new PhuongTrinh2(); n.Hien();//????????????????????????? n.Nhap(); Console.Read(); } } }  
    Hàm n.Hien() sai vị trí rồi bạn kìa,sửa lại là chạy bình thường.

Trích dẫn Gửi bởi lethanh
    Hàm n.Hien() sai vị trí rồi bạn kìa,sửa lại là chạy bình thường.
    thank bác hì nhìn mãi mà không ra hóa ra là nhầm chỗ [IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG][IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG]

Các bác ơi cho em hỏi bài trên đã phải là lập trình hướng đối tượng chưa ạ (em vẫn còn lung mung về cấy nầy mong được sụ giải đáp hì có cái sách nào về hướng đối tượng thì cho em nhé)

Các bác ơi cho em hỏi bài trên đã phải là lập trình hướng đối tượng chưa ạ (em vẫn còn lung mung về cấy nầy mong được sụ giải đáp hì có cái sách nào về hướng đối tượng thì cho em nhé)
    Bạn tải mấy cuốn sách này về đọc,đặc biệt là cuốn đầu tiên ấy.Có tất cả những điều cơ bản về OOP trong c#,đọc xong sẽ hiểu bài của bạn có phải la OOP hay chưa,vì sao nó là OOP mà ko phải là thủ tục...

http://forums.congdongcviet.com/showthread.php?t=5959

Mã nguồn PHP:
    using System; using System.Collections.Generic; using System.Linq; using System.Text; namespace Baitap2 { class PhuongTrinh2 { public float a; public float b; public float c; public float delta; public void Nhap() { Console.WriteLine("Nhap vao bien thu nhat"); a = float.Parse(Console.ReadLine()); Console.WriteLine("Nhap vao bien thu hai "); b = float.Parse(Console.ReadLine()); Console.WriteLine("Nhap vao bien thu ba"); c = Convert.ToSingle(Console.ReadLine()); } public void Hien() { float x; float x2; float x1; x1 = x2 = x = 0; delta = (b * b) - (4 * a * c); if (a==0) { if(b==0&&c!=0) Console.WriteLine("Phuong trinh vo nghiem"); else { x = -c / b; Console.WriteLine("Phuong trinh co nghiem "+ x.ToString()); } } else { if (delta < 0) Console.WriteLine("Phuong trinh vo nghiem"); else if (delta == 0) { x = -b / 2 * a; Console.WriteLine("Phuong trinh co nghiem" + x.ToString()); } else { x1 = (-b - (float)Math.Sqrt(delta)) / 2 * a; x2 = (-b + (float)Math.Sqrt(delta)) / 2 * a; Console.WriteLine("PHuong trinh co nhiem thu nhat" +x1.ToString()); Console.WriteLine("Phuong trinh co nghiem thu hai"+x2.ToString()); } } } } class Program { static void Main(string[] args) { PhuongTrinh2 n =new PhuongTrinh2(); n.Hien(); n.Nhap(); Console.Read(); } } }  
    của bạn nè,mình cũng mới học C# được buổi đầu tiên [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

using System;
    using System.Collections.Generic;
    using System.Linq;
    using System.Text;

namespace phuongtrinhbachai
    {
    class Program
    {
    static void Main(string[] args)
    {
    float a, b, c;
    string s;
    Console.Write(" Nhap he so a : ");
    s = Console.ReadLine();
    a = float.Parse(s);
    Console.Write(" Nhap he so b : ");
    s = Console.ReadLine();
    b = float.Parse(s);
    Console.Write(" Nhap he so c : ");
    s = Console.ReadLine();
    c = float.Parse(s);
    PT_BACHAI(a,b,c);
    Console.ReadLine();
    }
    static void PT_BACHAI(float a, float b, float c)
    {
    float x,x1,x2;
    float delta;
    delta=b*b-4*a*c;
    if (a == 0)
    {
    Console.Write("
    Phuong trinh bac nhat 1 an x = ");
    x = c / b;
    Console.Write("
    {0}", x);
    }
    else
    if (delta > 0)
    {
    Console.WriteLine("
    Phuong trinh co nghiem kep!");
    x1 = (-b + (float)Math.Sqrt(delta)) / 2 * a;
    Console.Write(" Nghiem x1 = ");
    Console.WriteLine(" {0}", x1);
    x2 = (-b - (float)Math.Sqrt(delta)) / 2 * a;
    Console.Write(" Nghiem x2 = ");
    Console.WriteLine(" {0}", x2);
    }
    else
    if (delta == 0)
    {
    Console.WriteLine("
    Phuong trinh co nghiem kep : ");
    x = -b / 2 * a;
    Console.Write(" Nghiem x = ");
    Console.WriteLine(" {0} ", x);
    }
    else
    Console.WriteLine("
    Phuong trinh vo ngiem");
    }
    }
    }

Phải Viết hàm n.nhap() rùi mới n.hien() được chứ you!!!!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối