Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Hỏi về cách làm menu

Bạn nào có thể hướng dẫn mình làm cái menu trong C với.
    ví dụ menu có 3 dòng.
    NHẬP SỐ LIỆU
    TÍNH TOÁN
    HIỂN KẾT QUẢ
    Sau đó có thể dùng phím mũi tên di chuyển lên xuống rồi ấn ENter để lựa chọn các mục ý.
    Các bạn giúp mình với nhá.Đang cần gấp.
    Cám ơn các bạn nhiều

Mã nguồn PHP:
    #include<iostream.h>#include<conio.h>int main(){ int i;clrscr(); char *tenmuc[]={"Muc thu nhat","Muc thu hai","Muc thu ba"}; for(i=1;i<3;i++) { gotoxy(1,i+1); textcolor(4); cprintf(tenmuc[i]); } gotoxy(1,1); textcolor(WHITE); cprintf(tenmuc[0]); char ch; int stt=0; while(1) { ch=getch(); if(ch==0) ch=getch(); switch(ch) { case 72: stt--; if(stt<0) { stt=2; gotoxy(1,1); textcolor(4); cprintf(tenmuc[0]); gotoxy(1,3); textcolor(WHITE); cprintf(tenmuc[stt]); } else { gotoxy(1,stt+2); textcolor(4); cprintf(tenmuc[stt+1]); gotoxy(1,stt+1); textcolor(WHITE); cprintf(tenmuc[stt]); } break; case 80: stt++; if(stt>2) { gotoxy(1,3); textcolor(4); cprintf(tenmuc[2]); stt=0; gotoxy(1,1); textcolor(WHITE); cprintf(tenmuc[stt]); } else { gotoxy(1,stt); textcolor(4); cprintf(tenmuc[stt-1]); gotoxy(1,stt+1); textcolor(WHITE); cprintf(tenmuc[stt]); } break; case 13:return 0; } } }  
    đây là code làm menu theo ý bạn( menu lựa chọn bằng phím lên xuống)...bạn có thể tham khảo và tự sửa vào bài của bạn nhé

trong box hướng dẫn qx có hướng dẫn 1 bài cũng khá khá về chương trình lớn và menu rồi mà. Lúc nào rảnh sẽ pót tiếp