Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Có cách nào in ra giá trị min và mã của một kiểu dữ liệu

Em đang học về C++, các bác cho e hỏi là có cách nào in ra giá trị bé nhất và giá trị lớn nhất của một kiểu dữ liệu không???
    vd: kiêủ char có giá trị bé nhất là -127 giá trị lớn nhất là 128
    em sắp nộp bài cho thầy rồi, giúp e với nha!!!thank các bác nhiều nhiều!![IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

- Nếu kiểu ko dấu thì nhỏ nhất là 0. Để tìm trị lớn nhất thì bạn gán cho nó =0xFF...., kiểu đó dài bao nhiêu byte thì đánh vô bấy nhiêu cặp chữ FF
    - Nếu kiểu có dấu thì làm như ko dấu sẽ ra trị nhỏ nhất và trừ thêm 1 nữa sẽ ra trị lớn nhất.

Lần sau google:

Mã:
    <limits.h> CHAR_BIT    number of bits in a charCHAR_MAX    maximum value of type charCHAR_MIN    minimum value of type charSCHAR_MAX    maximum value of type signed charSCHAR_MIN    minimum value of type signed charUCHAR_MAX    maximum value of type unsigned charSHRT_MAX    maximum value of type shortSHRT_MIN    minimum value of type shortUSHRT_MAX    maximum value of type unsigned shortINT_MAX    maximum value of type intINT_MIN    minimum value of type intUINT_MAX    maximum value of type unsigned intLONG_MAX    maximum value of type longLONG_MIN    minimum value of type longULONG_MAX    maximum value of type unsigned long

thank các bác nha!!khà khà!