Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Cây Nhị Phân Tìm Kiếm

Cho một cây nhị phân tìm kiếm, mỗi phần tử của cây là một nguyên. Nếu áp dụng phwowng pháp duyệt NLR ta có kết quả:
    5 6 3 7 9 2 0 8 4
    Nếu áp dụng phương pháp duyệt LNR ta có kết quả:
    7 2 4 3 5 9 6 1 0
    Hãy vẽ cây trên?

Các bạn ơi? Có ai làm được bài đó ko? Hướng dẫn cho mình với? Sao mình thấy đề bài có vẻ ko đúng thì phải.

QuangHoang, cảm ơn bạn nhé!

Mình còn bài này nữa cũng thấy vô lý. Đề bài là: Cho 1 cây nhi phân có các phần tử sau (mỗi phần tử xuất hiện 1 lần):
    8 5 4 0 1 3 7 9 2
    Neáu áp dụng phương pháp duyệt NLR để tính tổng các nút lá, ta có kết quả bằng 22.
    Nếu áp dụng phương pháp duyệt LNR để tính tổng các nút không phải là lá, ta có kết quả bằng 18.
    hãy chỉ ra các nút lá của cây?

Rõ ràng tổng các nút lá là 22, tổng các nút ko phải là lá là 18 => tổng các nút là 40. Nhưng như đề bài cho thì mình thấy tổng các nút của cây chỉ = 39

Bạn xem kĩ lại đầu bài bài trên dùm, có vài điểm hơi vô lý nên mình chẳng thể tìm được (or mình gà)

- Duyệt theo NLR thì rõ ràng 5 là root, còn theo LNR là 7 là tận cùng trái của nhánh trái root. Kế đến là 2 vậy 2 sẽ là gốc kề mà có nhánh trái là 7 tức là như này

Mã:
      2
     /
    7
    trong khi đó duyệt theo NLR thì 2 lại ở sau 7 điều này quả thật vô lý.

Cho một cây nhị phân tìm kiếm, mỗi phần tử của cây là một nguyên. Nếu áp dụng phwowng pháp duyệt NLR ta có kết quả:
    5 6 3 7 9 2 0 8 4
    Nếu áp dụng phương pháp duyệt LNR ta có kết quả:
    7 2 4 3 5 9 6 1 0
    Thực ra vấn đề bài trên là không phải là 1 cái duyệt của một cây, vì dòng 1 không có nút 1, dòng 2 không có nút 8.

Còn nếu bạn có một code chuẩn mình tin rằng mình sẽ nhanh chóng đưa kết quả lên cho bạn ngay.

Bài trên thì mình còn đang nghĩ, bạn có thể đưa hết các bài dạng như này mà thầy bạn cho lên đây được không, mình rất quan tâm, cảm ơn trước.

Đây là tất cả bài tập của mình.

Cảm ơn bạn. Nhưng mấy bài trong đó lạ nhỉ? Ngoài 2 bài trên:

Bài 22:

Một cây nhị phân có các nút như sau:

8 7 4 5 9 6 3 1 2

Biết tổng các nút lá bằng 39

Chỉ ra các nút lá của cây trên.
    Cây nhị phân 9 nút như vậy max nhất là có 5 nút lá. Tổng 5 số to nhất trong mấy cái nút của cũng chỉ là 35 < 39 chẳng hiểu ý tác giả là sao luôn.

Mình cũng thấy nó vô lý thật. Mình nghĩ chắc là đề bài 20, 21, 22 bị sai rồi