Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Tính lãi suất của ngân hàng !!!!!!

Đề bài : có 2 phương thức gửi tiền tiết kiệm : gửi ko kì hạn lãi suất 3%/tháng , mối tháng tính lãi 1 lần , gửi có kì hạn 4 tháng lãi suất 6% , 4 tháng tính lãi 1 lần . Viết chương trình tính lãi xuất và tính tổng số tiền sau một thời gian gửi

Mình làm được cái khung , biết công thức tính lãi xuất nhưng ko biết thể hiện nó thế nào cả . Ví dụ : chọn hình thức 1 , gửi 100 , tháng 1 :100+100*3.2%=103 , tháng 2: 103 + 103*3.2% .... nhưng ko biết thể hiện nó ntn , giúp mình với . Cảm ơn nhiều

Mã nguồn PHP:
    #include <stdio.h>#include <conio.h>main(){ printf("Ban hay chon hinh thuc gui tien"); printf("
    1-Gui ko ki han"); printf("
    2-Gui co ki han"); float tien,tong,laixuat; int i,thoigian,luachon; printf("

Nhap vao so tien ban muon gui:"); scanf("%f",&tien); printf("
    Nhap vao thoi gian ban muon gui(thang):"); scanf("%d",&thoigian); printf("
    Nhap vao lua chon cua ban:"); scanf("%d",&luachon); if (luachon==1) { for (i=1;i<=thoigian;i++) { //laixuat*=i*3.2/100*tien; //tong=tien+laixuat; } printf("
    Lai xuat:%f",laixuat); printf("
    Tong:%f",tong); } else if (luachon==2) for (i=1;i<=thoigian;i+4) { //laixuat= //tong=tien+laixuat; } printf("
    Lai xuat:%f",laixuat); printf("
    Tong:%f",tong); getch();}  

Hướng đi của bạn là đúng rồi. Chỉ cần tính lại tiền sau khi đã tính tổng của tháng đầu, bạn chèn thêm 1 đoạn tính lại tiền
    Mã nguồn PHP:
    for (i=1;i<=thoigian;i++) { //laixuat*=i*3.2/100*tien; //tong=tien+laixuat; //tien=tong;  

Mình ko hiểu ý bạn lắm nhưng mà cái bạn đưa ra đâu # gì cái mà mình để trong dấu "//" đâu . Cái mình cần là công thức tính ý >.<

Bạn xem code của mình chưa, tất nhiên có khác rồi. Công thức bạn đã đưa ra ở trên, còn cách thế hiện thì tui đã bổ sung thêm cho hoàn chỉnh.
    Trong vòng lặp for, chỉ mới tính được lãi suất và tổng ban đầu, nếu cho i tăng lên thì công thức tính của bạn sẽ không còn đúng. Bổ sung thêm đoạn
    Mã nguồn PHP:
    tien=tong  
    để cập nhật lại số tiền của tháng trước đó, khi đó tính lãi suất và tổng tiền cho tháng kế tiếp mới chính xác

Nhưng mà nó vẫn ko tính lãi xuất được , lãi xuất toàn =0 à

Bằng 0 là do chưa ép kiểu, không đúng với kiểu dữ liệu của nó. Ép kiểu thử xem kết quả ra đúng không
    Mã nguồn PHP:
    laixuat=(float)(i*3.2/100*tien);  

Hihi được rồi , cảm ơn bạn nhiều , hóa ra là
    Mã nguồn PHP:
    laixuat=(float)(i*3.2/100*tien);  
    chứ ko phải là
    Mã nguồn PHP:
    laixuat*=(float)(i*3.2/100*tien);  
    Nhân tiện cho mình hỏi luôn về 1 bài tập # nhé :nhập 1 số , tính tổng các chữ số của số đó . Bài này thì phải làm sao >.<[IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG][IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG][IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG][IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG]

À mà bài trên của mình vẫn còn lỗi
    Mã nguồn PHP:
    #include <stdio.h> #include <conio.h> main() { printf("Ban hay chon hinh thuc gui tien"); printf("
    1-Gui ko ki han"
    ); printf("
    2-Gui co ki han"
    ); float tien,tong,laixuat; int i,thoigian,luachon; printf("

Nhap vao so tien ban muon gui:"
    ); scanf("%f",&tien); printf("
    Nhap vao thoi gian ban muon gui(thang):"
    ); scanf("%d",&thoigian); printf("
    Nhap vao lua chon cua ban:"
    ); scanf("%d",&luachon); if (luachon==1) { for (i=1;i<=thoigian;i++) { laixuat=(i*3.2/100*tien); tong=tien+laixuat; } printf("
    Lai xuat:%f"
    ,laixuat); printf("
    Tong :%f"
    ,tong); } else if (luachon==2) { for (i=1;i<=thoigian;i=i+4) { laixuat=(i*6/100*tien); tong=tien+laixuat; } printf("
    Lai xuat:%f"
    ,laixuat); printf("
    Tong :%f"
    ,tong); } getch(); }  
    Tại sao ở lựa chọn 2 nó lại ko in ra lãi xuất nhỉ ? Trong khi ở 1 thì nó làm đúng

Trích dẫn Gửi bởi million
    Nhân tiện cho mình hỏi luôn về 1 bài tập # nhé :nhập 1 số , tính tổng các chữ số của số đó . Bài này thì phải làm sao >.<[IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG][IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG][IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG][IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG]
    Mã nguồn PHP:
    S=0; while(n!=0) //giả sử cần tính tổng các chữ số của n {S=S+n%10; n=n/10; }  

Cái tập kia dùng printf để in ra lãi suất , tổng trong vòng for thì nó ra kq nhưng printf ở ngoài lại ko ra là sao nhỉ ( đối với trường hợp 2)

Còn 1 bài nữa , giúp mình bài này nhé:
    Nhập 1 mảng gồm 9 phần tử , in các phần tử đó theo 3 hàng , 3 cột, như thế này:
    * * *
    * * *
    * * *
    Kí tự * ở đây tương ứng với từng phần tử của mảng

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối