Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Đang ở
    Hà Nội

làm thế nào đỗi số thành chuỗi và tạo chuỗi random ???

mấy anh ơi.cho em hỏi.em đang phải làm mảng ngẫu nhiên tên sinh viên trong C.em không biết làm thế nào để tạo chuỗi ngẫu nhiên.và làm thế nào để chuyển kiểu số sang kiểu chuỗi

chẳng hạn:
    A[i].Ten là chuỗi nếu em dùng như thế này
    A[i].Ten = 65 + rand() % 25;
    thì nó sẽ tạo ra mã ascii của một chữ cái.
    h em muốn tạo tên gồm nhiều lí tự thì phải làm thế nào đây.

Trích dẫn Gửi bởi it_p0k3t
    mấy anh ơi.cho em hỏi.em đang phải làm mảng ngẫu nhiên tên sinh viên trong C.em không biết làm thế nào để tạo chuỗi ngẫu nhiên.và làm thế nào để chuyển kiểu số sang kiểu chuỗi

chẳng hạn:
    Mã:
    #include <stdio.h>#include <stdlib.h>#include <time.h> struct  SinhVien    {         char Ten[30];            int Tuoi;         int  Diem;         void DatTen(int m);    }; typedef SinhVien SV[100]; void SinhVien::DatTen(int m){    for (int k=0; k < m; k++) Ten[k] = 65 + rand()%25;    Ten[m] = 0;} void TaoMang (SV &A, int &n){    //printf("
    So sinh vien n = "); scanf("%d",&n);    n = 10 + rand()%10;    for (int i=0; i < n; i++)        {            A[i].DatTen(10 + rand()%5);              A[i].Diem = 2+rand() % 8;            A[i].Tuoi = 19 + rand() % 5;        }} void XuatMang (SV A, int n){    printf("
    Danh sach sinh vien:
    ");    printf("
    %4s. %s\t     %8s %5s","STT","Ten","Tuoi", "Diem");    for (int i=0; i < n; i++)            printf("
    %4d. %s\t %4d %4d",i+1,A[i].Ten,A[i].Tuoi, A[i].Diem);  } void main( void ){    int n; SV a;    srand((unsigned)time( NULL ));    TaoMang(a, n);    XuatMang(a,n);}

Trích dẫn Gửi bởi it_p0k3t

chẳng hạn:
    Chưa rõ cái biến thành phần Ten của bạn lưu ở dạng gì, nên chưa dám đưa ra giải pháp. [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi Tadius
    Chưa rõ cái biến thành phần Ten của bạn lưu ở dạng gì, nên chưa dám đưa ra giải pháp. [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]
    tên ở kiểu char.nhưng phải random để sắp xếp .hic.

Trích dẫn Gửi bởi onminh
    Mã:
    #include <stdio.h>#include <stdlib.h>#include <time.h> struct  SinhVien    {         char Ten[30];            int Tuoi;         int  Diem;         void DatTen(int m);    }; typedef SinhVien SV[100]; void SinhVien::DatTen(int m){    for (int k=0; k < m; k++) Ten[k] = 65 + rand()%25;    Ten[m] = 0;} void TaoMang (SV &A, int &n){    //printf("
    So sinh vien n = "); scanf("%d",&n);    n = 10 + rand()%10;    for (int i=0; i < n; i++)        {            A[i].DatTen(10 + rand()%5);              A[i].Diem = 2+rand() % 8;            A[i].Tuoi = 19 + rand() % 5;        }} void XuatMang (SV A, int n){    printf("
    Danh sach sinh vien:
    ");    printf("
    %4s. %s\t     %8s %5s","STT","Ten","Tuoi", "Diem");    for (int i=0; i < n; i++)            printf("
    %4d. %s\t %4d %4d",i+1,A[i].Ten,A[i].Tuoi, A[i].Diem);  } void main( void ){    int n; SV a;    srand((unsigned)time( NULL ));    TaoMang(a, n);    XuatMang(a,n);}
    hiện tại vì chưa có nút thank để cảm ơn anh.nên lúc nào có thể bấm cảm ơn em se cảm ơn anh nha.em sẽ chạy thử chương trình.cảm ơn anh nhiều

Chỗ này tiên sinh onminh nhanh chân hơn mình roài.[IMG]images/smilies/applause.gif[/IMG]

Còn chuyển kiểu số sang kiểu chuổi thì có thể dùng hàm itoa trong thư viện tring.
    cấu trúc char * itoa (int value, char * string,int radix)
    tương tự ltoa ultoa
    Chuyển chuổi sang số thì dùng atoi cũng trong thư viện string
    cấu trúc int atoi (const char * string);