Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 34
    anh nam đọc giáo trình tiếng Anh không mà bạn [IMG]images/smilies/11.gif[/IMG]

Mã nguồn PHP:
    #include<conio.h>#include<iostream.h>class songuyen{ private: int m,n; public: void nhap() { cout<<"
    nhap vao hai so nguyen : "; cin>>m>>n; } songuyen cong (songuyen a) { songuyen kq1; kq1.m= this->m + a.m; kq1.n= this->n + a.n; return kq1; } songuyen tru (songuyen a) { songuyen kq2; kq2.m= this -> m - a.m; kq2.n= this -> n - a.n; return kq2; } };int main(){ songuyen SN,a,b; songuyen kq1,kq2; SN.nhap(); kq1=b.cong(a); kq2=b.tru(a); cout<<"
    tong = "<<SN.kq1; cout<<"
    hieu = "<<SN.kq2; cout<<"
    "; getche(); return 0;}  
    cho hỏi code mình bị sai ở đâu nữa thế này

SN.kq1 (2) làm gì có [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

ở cái đoạn songuyen em đã khai báo songuyen kq1,kq2
    rồi mà tại sao mà nó cứ bảo là ko phải nhỉ ?/??
    anh giải thích giùm em tý
    em đang ngồi loay hoay từ tối tới h

Vấn đề là SN không có thành phần kq1, kq2 (như là m, n SN.n, SN.m)

giờ thêo anh em nên như thế nào em vẫn chưa hiểu về chồng toán tứ trong c++ anh có thế giải thích kỹ cho em được ko ah
    với lại anh có thế đưa ra một đoạn code để em hiểu rõ vấn đề đó nhé

Trích dẫn Gửi bởi quyen1991
    giờ thêo anh em nên như thế nào em vẫn chưa hiểu về chồng toán tứ trong c++ anh có thế giải thích kỹ cho em được ko ah
    với lại anh có thế đưa ra một đoạn code để em hiểu rõ vấn đề đó nhé
    Bây giờ bạn chẳng quan tâm nạp chồng chéo gì hết đi. Cứ làm mấy cái hàm thật bình thường cong, tru, nhan, chia chẳng hạn cho đúng đã. Vì thực chất nạp chồng hay không thì cũng thế thôi vì mục đích phần lớn là làm cho nó trực quan & sáng sủa với các phép tính quen thuộc. Tớ cũng chẳng mấy khi viết mấy cái overload các toán tử +, -, *, /, ++, -- .... nên viết gượng tay lắm. Nhưng toán tử gán (=) thì vẫn hay phải viết [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

mấy hàm kiểu kia thì em làm ổn rồi
    nhưng vấn đề là giáo viên dạy kiêu chồng toán tử h em muốn và tìm hiểu kỹ nhưng khổ nỗi ko tài nào nạp vô được hjx

Hello,

Bạn thử đoạn này xem,

Mã:
    #include <iostream> using namespace std; class integer{private:    int n; public:    integer( int n = 0 ) :n( n )    {     }     integer operator+( const integer& rhs ) const    {        return integer( n + rhs.n );    } public:    friend     ostream& operator <<( ostream& o, const integer& rhs )    {        return o << rhs.n;    }}; int main(){    integer i( 3 );    integer j( 5 );    integer k, l;     k = j.operator+( i );    cout << k << endl;        l = j + i;    cout << k << endl;     return 0;}
    Khi viết code quá tải toán tử, bạn phải chú ý đến temporary object, very expensive operation nếu gọi nó quá nhiều. Phải viết kĩ tất cả conversion và pass by reference. Bạn mới học nên mình nêu ra thì sợ bạn rối. Cứ từ từ, ngày nào bạn còn struggle là ngày đó bạn đang tiến bộ. No worries [IMG]images/smilies/wink.png[/IMG] !

giải quyết đứoc vấn đề rồi

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối