Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Chương trình C bị lỗi khi nhập 1 kí tự

Mã:
    #include <stdio.h> main(){   int n=0,tong=0;      while (n!=3)   {      tong+=n;      printf("nhap so' n :");      scanf(" %d", &n);         }   printf(" ket qua : %d", tong);   system("pause");}
    Ai giải thích cho mình biết tại sao khi nhập 1 kí tự vào ( ví dụ là 'a' ; a!=3 ) thì chương trình bị lỗi. Liệu có cách nào để chương trình chấp nhận cho nhập 1 kí tự vào không ?

Không hiểu tại sao bạn lại muốn nhập kí tự? Phải chăng bạn muốn lấy mã của kí tự để làm giá trị của số tự nhiên, hay chỉ dùng các kí tự từ a - f trong hệ 16?
    Nếu muốn nhập trong hệ 16 bạn dùng scanf("%x", &n); Muốn lấy một kí tự bạn dùng char c; scanf("%c" &c);

umh. vì biến n bạn khai báo là một số nguyên mà vậy nện khi bạn nhập vào một kí tự vào thì nó lổi thôi. mình cũng mới vào nghề nên chổ này chỉ có thể hiểu vậy thôi có ại biết sâu hơn thì chỉ dùm cho anh em với

Vì mình cứ nghĩ khi nhập kí tự , ví dụ nhập kí tự 'a' thì nó sẽ nhận là giá trị 65 ( !=3) ! Có cách nào để chương trình thực hiện được như vậy không ?

Thử cách này coi

Mã:
    #include <iostream> using namespace std; int main(){    char c;    scanf("%c", &c);    printf("%d", c);    return 0;}

Thank Mod mp121209 ! nhưng mình muốn áp dụng vào bài trên cơ

Thế này bạn ạ. Bạn nên phân tích bài toán cho rõ ràng rồi mới định hướng làm. Nếu bạn cần làm việc với số nguyên, thì trường hợp bạn nhập 1, 234, ... là đúng, còn nếu nhập 'a', "abc", ... là sai. Ngược lại, nếu bạn muốn làm việc với kí tự, thì lại là bài toán khác. Vậy bài toán của bạn là gì? Cộng mã của các kí tự ư? Tôi lấy ví dụ, mã của kí tự '0' là 48, mã của '1' là 49. Nhưng nếu người sử dụng nhập vào dãy kí tự "abc" thì bạn sẽ quy đổi tương ứng như thế nào?
    Thao tác trên tập hợp số tự nhiên (kiểu int) và kiểu kí tự (kiểu char) là những việc làm hoàn toàn khác nhau.

Trích dẫn Gửi bởi trieuvan.n01
    umh. vì biến n bạn khai báo là một số nguyên mà vậy nện khi bạn nhập vào một kí tự vào thì nó lổi thôi. mình cũng mới vào nghề nên chổ này chỉ có thể hiểu vậy thôi có ại biết sâu hơn thì chỉ dùm cho anh em với
    Sai rồi. Không phải lỗi do khai báo biến n là integer.
    Sai ở chỗ bạn nói sẽ lấy một integer từ bàn phím 0-9 nhưng lại nhập vô một kí tự alpha. scanf("%d", ..);

Thank mod mp121209 vì đã giúp mình !!!! Mình mới học nên thắc mắc như vậy [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]