Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

đối số là struct trong hàm con

Chào mọi người, em mới tham gia diễn đàn nên không biết phải post bài này ở đâu. Nếu topic này đã có rồi mong mọi người thông cảm.
    Thật ra em cũng không phải gặp rắc rối với bài tập, em chỉ muốn hỏi để hiểu rõ hơn.
    Như khi em làm bài tập liên quan tới stuct (ví dụ như bài về stuct phân số, gồm tứ số và mẫu số)...Tại sao các hàm như hàm Nhập phân số:
    void Nhap(PHANSO &ps);
    hay hàm Tổng:
    void void TongPS(PHANSO x, PHANSO y, PHANSO &tong);
    hay hàm Rút gọn:
    void RutgonPS(PHANSO &ps);
    thì các đối số lại là "PHANSO &ps" mà không phải là "PHANSO ps", như là hàm Xuất:
    void Xuat(PHANSO ps).
    Em và thằng bạn thấy là cái gì có liên quan đến tính toán hay trực tiếp trên "ps" thì là "&ps", nhưng thật sự thì em hiểu còn mơ hồ lắm, nếu không muốn nói là không hiểu.
    Vậy mong mọi người giải thích hộ em, em không muốn làm ra kết quả mà không hiểu rõ như thế này.
    Thanks mọi người.
    Mới tham gia diễn đàn mong mọi người giúp đỡ!!!

void Nhap(PHANSO &ps); // đối số sẽ thay đổi giá trị sau khi thực hiện hàm này . đây là truyền đối số kiểu tham chiếu , nếu không có & sau khi thực hiện hàm nó sẽ không làm thay đổi giá trị của đối số.

Để đơn giản bạn hiểu là nếu không có & thì máy truyền bản copy của biến đó vào hàm. Sau khi thực hiện hàm bản copy đó bị thay đổi giá trị còn bản gốc thì vẫn thế. Nếu có & thì là ta truyền tham chiếu trực tiếp đến biến đó, do đó giá trị gốc của biến bị thay đổi.

Cám ơn mọi người rất nhiều, em đã hiểu rồi...[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]