Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

ai chỉ rõ mình cách đưa giá trị ra khỏi hàm mà ko bị giải phóng bộ nhớ với

Cái này. mình đang làm tránh giá trị f ko bị mất khi ra khỏi hàm. mình xử dụng hàm con trỏ mà bị lỗi quá, nên liều thử coi ko sử dụng con trỏ, nó bị lỗi f ngay hàm tính toán
    thực ra bài ni ông Thầy HĐH bắt về làm thuật toán Fifo trong HĐH bắt viết chương trình tính toán hiển thị thuật toán đó ra. mà mình mới làm kiểm tra 1 số lỗi ở cách đưa giá trị vào và ra khỏi hàm.
    nếu bác nào biết giúp em bài đó với. được thì chú thích theo đoạn để em nghiên cứu với nha các bác.[IMG]images/smilies/1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]

#include<stdio.h>
    #include<conio.h>
    #include<stdlib.h>
    int n,k;
    int a[70],b[70][5];
    void tinhtoan(i,f,l)
    { printf("%d ",a[i]);
    f=f+1;
    }

void main()
    { clrscr();
    randomize();
    n=random(70);
    k=random(5);
    // printf("%d %d",n,k);
    int f=0,l=0;
    for (int i=0;i<n;i++)
    {a[i]=random(9);
    tinhtoan(i,f,l);
    print("%d",f);}

getch();
    }

Chỉ có cách dùng con trỏ hoặc tham chiếu mà thôi. Bạn ko muốn dùng con trỏ mà cũng ko muốn bị mất trị khi ra khỏi hàm -> cái này thì bó tay.

Trích dẫn Gửi bởi meoconlongvang
    Chỉ có cách dùng con trỏ hoặc tham chiếu mà thôi. Bạn ko muốn dùng con trỏ mà cũng ko muốn bị mất trị khi ra khỏi hàm -> cái này thì bó tay.
    thì giờ nếu bỏ con trỏ vào thì thêm dấu * ở f thế là bị lỗi ngay tại void(i,*f,l)
    bác nào chỉ giúp đc ko ạ[IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]

Mã:
    #include<stdio.h>#include<conio.h>#include<stdlib.h> int n,k;int a[70],b[70][5]; void tinhtoan(int i, int *f, int l){     printf("%d ", a[i]);    (*f) = (*f) + 1;} void main(){     clrscr();    randomize();        n=random(70);    k=random(5);     int f=0,l=0;        for (int i=0;i<n;i++)    {        a[i]=random(9);        tinhtoan(i, &f, l);        printf("%d
    ",f);    }     getch();}

Mã:
    #include<stdio.h>#include<conio.h>#include<stdlib.h> int n,k;int a[70],b[70][5]; void tinhtoan(int i, int *f, int l){     printf("%d ", a[i]);    (*f) = (*f) + 1;} void main(){     clrscr();    randomize();        n=random(70);    k=random(5);     int f=0,l=0;        for (int i=0;i<n;i++)    {        a[i]=random(9);        tinhtoan(i, &f, l);        printf("%d
    ",f);    }     getch();}
    Thì ra lúc goi hàm tính toán là tinhtoan(i, &f, l); thế mà tui lại ghi *f thay vì ghi &f. thanks bạn nhiều

giống ý chang bạn, bạn test chưa sao tui bi cái *f hoài vẫn vị trí đó

nó báo lỗi như thế nào? test trên visual thì nó ra kq như thế này, k có lỗi

Vấn có thể [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] .
    Chúng ta dùng biến toàn cục