Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Viết hoa chuỗi bằng con trỏ báo lỗi only allowed in C99 mode

Mình đang học phần con trỏ theo tut của a langman. Khi gõ chạy thử bài đổi chuỗi thành viết hoa và đảo ngược chuỗi thì báo lỗi " 'for' loop initial declarations are only allowed in C99 mode " . Các bạn chỉ cho mình lý do tại sao với . Mình compile bằng Code:Blocks . Đây là đoạn code .

Mã:
    #include<stdio.h>#include<conio.h>#include<ctype.h>    int main(){    char xau[200];    printf("Nhap xau: ");    scanf("%[a-zA-Z]",xau);     printf("Viet hoa: ");    for(char *p=xau;*p!=NULL;p++)        printf("%c",toupper(*p));     printf("
    Dao nguoc xau: ");    for(char *p=xau + strlen(xau)-1;p>=xau;p--)        printf("%s",*p);     return 0;}

Đặt char* p lên đầu hàm main.

Trích dẫn Gửi bởi pkthanh92
    Đặt char* p lên đầu hàm main.
    Ừh . Mình tưởng viết thế này char *p nhìn đẹp hơn . Sao lúc trưa mình thử như thế không được nhỉ :|. Tks bn.

ban sua cho

Mã:
     printf("%s",*p);  // thanh printf("%c",*p);

Trích dẫn Gửi bởi llvllr_supermaric
    ban sua cho

Mã:
     printf("%s",*p);  // thanh printf("%c",*p);
    Hỳ thanks bạn . Quên mình không sửa , chỗ đấy lúc post lên mình sửa rồi.

Trích dẫn Gửi bởi ToNy_
    Ừh . Mình tưởng viết thế này char *p nhìn đẹp hơn . Sao lúc trưa mình thử như thế không được nhỉ :|. Tks bn.
    Lý do thì ngay đoạn báo lỗi đã ghi đấy.
    Hoặc là sửa như mọi người đã hướng dẫn, hoặc là biên dịch với mode c99 (trong gcc thì thêm -std=gnu99 hoặc -std=c99 vào tùy chọn biên dịch).

Trích dẫn Gửi bởi ToNy_
    Bạn khai báo biến tự do như vậy thì ở C nó ko cho phép.
    Muốn tự do kiểu đấy thì bạn phải xài trên C++ mới đặng [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]