Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3
    Đang ở
    hà nội

Ngồi ngâm không ra nên quyết định lên đây hỏi mấy anh chị

Cho mình hỏi sau khi đã nhập các thông tin rồi, mình lấy ví dụ nhap vao 9.2 tại sao lại in ra 9.0 thôi nhỉ[IMG]images/smilies/daydreaming.gif[/IMG][IMG]images/smilies/daydreaming.gif[/IMG]

Mã:
    #include <stdio.h>#include <conio.h>#include <stdlib.h> struct sinhvien{       char name[30];       float toan,ly,tb;       int ms;};int input( sinhvien sv[], int n){    char ctam[10];    for ( int i=0;i<n;i++)    {        printf("Nhap Vao Thong Tin SV Thu %d :
    ",i+1);        printf("+ Nhap Vao Ten: ");        fflush(stdin);        gets(sv[i].name);        printf("+ Nhap Vao Diem Toan: ");        gets(ctam);        sv[i].toan=atoi(ctam);        printf("+ Nhap Vao Diem Ly: ");        gets(ctam);        sv[i].ly=atoi(ctam);        sv[i].tb=float(sv[i].toan+sv[i].ly)/2;        system("cls");    }}int output( sinhvien sv[], int n){    char a[]={"Name"},b[]={"Diem Toan"},c[]={"Diem Ly"},d[]={"Diem TB"};    printf("\t%-25s%10s%10s%10s",a,b,c,d);    for (int i=0;i<n;i++)        printf("
    \t%-25s\t%2.1f\t%2.1f\t%2.1f
    ",sv[i].name,sv[i].toan,sv[i].ly,sv[i].tb);}int main(){    sinhvien ssv[10];    int n;    printf("Nhap Vao So Sinh Vien: ");    scanf("%d",&n);    input(ssv,n);    output(ssv,n);    getch();}

atoi không trả về kiểu float mà trả về kiểu int nên 9.2 => 9 ( giải thích ý của doicanhden muốn nói thôi )
    @hjepsjga_94: nên đổi lại tiêu đề để sau này người khác gặp lỗi tương tự có thể tìm trước khi đặt câu hỏi.

Ví dụ: tại sao hàm atoi không hiển thị được số thực.

have fun [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Cảm ơn bạn @trandatnh rất nhiều, những bài viết của bạn rất dễ hiểu.
    P/s: Một lần nữa cảm ơn bạn @trandatnh đã chỉ cho mình 1 kinh nghiệm khi viết bài trên diễn đàn [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]