Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

giúp về làm việc giữa hai mảng

cho em hỏi em có hai mảng A[0 0 0 0 0] và B[1 1 2 3 4] giờ em muốn cho mỗi khi giá trị nào của phần tử của mảng B trùng thứ tự phần tử của mảng A thì giá trị phần tử của mảng A sẽ tăng lên 1. kết quả ra mảng A sẽ thành [2 1 1 1 0] thì em phải làm sao? xin được chỉ giúp! xin cám ơn!
    p/s lần đầu tiên đặt câu hỏi vào diễn đàn có gì sai xin mọi người bỏ qua!

Mình không hiểu đề bài lắm bạn, theo mình hiểu nếu giá trị của B trùng thứ tự phần tử tương ứng của A thì tăng giá trị của A lên 1 đúng không?
    mà còn nữa, đây là bạn viết trên C hả, nếu là trên C thì mình nghĩ A = [0 1 1 1 1] chứ nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi mhiep
    C++ cậu ah. Tức là lần lượt các phần tử của B chọn vị trí trên A theo giá trị của mình, thì B có 2 phần tử đầu chọn vị trí 1, 3 phần tử sau chọn vị trí 2 3 4 tương ứng, thì A cần cho biết số lượng vị trí được chọn tương ứng là A = [2 1 1 1 0] => tức là biểu thị số lượng phần tử chọn vào vị trí đó ý!
    Mình thì chưa học C++ bạn ạ, nhưng mình có thể mạnh dạn nói thuật toán thế này không biết có đúng không?
    do là giá trị B[i] là bao nhiêu thì giá trị của phần tử thứ tương ứng với B[i] của mảng A lại tăng lên 1 đơn vị nên là mình sẽ dùng 1 vòng for duyệt từ đầu đến cuối của mảng B, mỗi vòng ta lại tăng giá trị của A[B[i]] lên 1 đơn vị.
    viết trong C sẽ là: for (i=0; i<n; ++i) a[b[i]]++;
    vậy đó!

C++ cậu ah. Tức là lần lượt các phần tử của B chọn vị trí trên A theo giá trị của mình, thì B có 2 phần tử đầu chọn vị trí 1, 3 phần tử sau chọn vị trí 2 3 4 tương ứng, thì A cần cho biết số lượng vị trí được chọn tương ứng là A = [2 1 1 1 0] => tức là biểu thị số lượng phần tử chọn vào vị trí đó ý!