Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Chủ đề: ctor c++

ctor c++

Mã:
     // viet the nay class A{ int a; float b;public: A(int x, float y){  a =x;  b = y; }}; // hay viet la class A{ int a; float b;public: A(int x, float y):a(x), b(y){}};
    thế thì nên viết như cách 1 hay 2.
    từng nghe nói là nên viết kiểu thứ 2 chỉ trừ trường hợp bất khả kháng.
    vậy trường hợp bất khả kháng đó là khi nào.

Mã:
     template<class A> template<typename A>
    nên dùng cái trường hợp nào.
    trường hợp nào thì không thể dùng cái nào. có cái nào dùng được cho mọi trường hợp không ạ.

mong mn chỉ giúp.

[IMG]images/smilies/17.gif[/IMG][IMG]images/smilies/17.gif[/IMG][IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]

Viết theo cách thứ 2 nhé: http://www.parashift.com/c++-faq-lite/init-lists.html

Còn cái template thì cả hai đều như nhau, nhưng nên dùng typename thay vì class để tránh hiểu nhầm.

Nếu không vướng mắc một số trường hợp ngoại lệ ( như lớp có thành phần hằng ...), thì nên viết theo cách 1 sẽ rất dễ nhìn, đặc biệt là các bạn từ C chuyển sang C++. Cách viết thứ 2 chỉ nên tham khảo khi cách 1 không đáp ứng được.

Trích dẫn Gửi bởi MHoang
    Nếu không vướng mắc một số trường hợp ngoại lệ ( như lớp có thành phần hằng ...), thì nên viết theo cách 1 sẽ rất dễ nhìn, đặc biệt là các bạn từ C chuyển sang C++. Cách viết thứ 2 chỉ nên tham khảo khi cách 1 không đáp ứng được.
    Nguyên tắc muôn thưở là luôn dùng cách 2 chứ nhỉ? cách 2 cũng vô cùng dễ nhìn, gần như lúc nào cũng sử dụng được, đã thể còn nhanh nữa. C++ bây giờ nó khác C lắm rồi nên mình nghĩ ko nên gộp 2 cái vào với nhau. Coi C++ là một ngôn ngữ riêng biệt đi.

Đang ở
    hà nội
    Không thể nói đây là nguyên tắc được mà là sự thông dụng dễ dùng. Mình biết khi nêu vấn đề ra sẽ gặp nhiều ý kiến trái chiều. Viết theo cách 2 có xu hướng làm cho mã khó hiểu. Về hình thức, khi số lượng biến thành viên tăng lên nhiều thì bắt đầu khó nghĩ, viết khởi tạo trên cùng dòng thì quá dở mà nhiều dòng thì có khác gì tự đề cao cách 1. Về cú pháp, dấu "=" có chức năng rõ ràng hơn, cặp dấu ngoặc thì lại được sử dụng trong rất nhiều ngữ cảnh. Tóm lại, mình thấy cái gì càng đơn giản thì càng nên sử dụng, mời các bạn tiếp tục. Thân.

Trích dẫn Gửi bởi MHoang
    Không thể nói đây là nguyên tắc được mà là sự thông dụng dễ dùng. Mình biết khi nêu vấn đề ra sẽ gặp nhiều ý kiến trái chiều. Viết theo cách 2 có xu hướng làm cho mã khó hiểu. Về hình thức, khi số lượng biến thành viên tăng lên nhiều thì bắt đầu khó nghĩ, viết khởi tạo trên cùng dòng thì quá dở mà nhiều dòng thì có khác gì tự đề cao cách 1. Về cú pháp, dấu "=" có chức năng rõ ràng hơn, cặp dấu ngoặc thì lại được sử dụng trong rất nhiều ngữ cảnh. Tóm lại, mình thấy cái gì càng đơn giản thì càng nên sử dụng, mời các bạn tiếp tục. Thân.
    Cách 2 khác cách 1 ko chỉ về cú pháp nhiều dòng hay một dòng (bạn có thể xem link mà boss14420 đã đưa). Đã làm việc với C++ thì không ai lạ gì cú pháp này (bạn cũng vậy mà).
    Bạn có thể cho mình nhận xét xem viết thế này có khó hiểu, khó đọc ko?

Mã:
    class Sample{private:    int var1;    int var2;    float var3;    float var4;    std::string str;    std::vector<int> vec;public:    Sample()        : var1{1}        , var2{2}        , var3{3.f}        , var4{4.5f}        , str{"Hello, world"}        , vec{1, 2, 3, 4}     { }    };

Đúng như bạn nói, 2 cách không chỉ khác về cú pháp ( mình cũng đã nói ở #3 phía trên). Mình không lạ gì với cú pháp này, link của boss14420 cũng tương tự như các link khác và các tài liệu mà mình đã xem qua. Cách viết của bạn không có gì khó hiểu và khó đọc cả, bạn không cần chứng minh điều đó. Điều mình muốn nói là cách viết 2 có xu hướng làm phức tạp hóa những dòng lệnh đơn giản.
    Nếu phải chọn trước khi vào bên trong
    Mã:
            : var1{1}
    Và khởi tạo ở bên trong
    Mã:
            var1 = 1;
    Mình sẽ chọn dòng thứ 2. Thân.

Đồng ý là primitive cũng có constructor, nhưng đâu phải cứ có là dùng đâu.
    Viết bằng dấu = sẽ dễ đọc hơn.

Mình ko nghĩ khởi tạo một biến lại phức tạp hơn gán 1 biến. Theo mình thấy thì cách 2 luôn được sử dụng trong các thư viện C++ uy tín như qt hay boost.
    Nhưng thôi, tùy mỗi người vậy.

- Nhanh hơn (hay ỉt ra là không bao giờ chậm hơn), trong link đã giải thích.
    - Dùng được cho mọi trường hợp. VD: nếu thành phần của lớp là kiểu const hoặc kiểu tham chiếu thì tính sao?
    - "Phức tạp"? Chả hiểu phức tạp ở chỗ nào, thực sự thì phép gán mới là thứ phức tạp hơn phép khởi tạo. Bởi vì có thể có ai đó overloading toán tử gán thì sao? Phép khởi tạo người ta nghĩ ra chỉ có một mục đích là khởi tạo, còn phép gán thì còn rất nhiều thứ khác nữa.
    Nói chung là chả có lý do gì để dùng cách thứ nhất cả.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối