Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Bài toán thang máy sao cho thang ít di chuyển nhất

Hiện tại mình đa bí về giải thuật cách di chuyện, cách anh chị nào giúp mình với
    đề bài: Ứng dụng hàng đợi để viết chường trình demo thang máy vận chuyển phục vụ cho tòa nhà có 9 tầng khi user chọn trên bảng điều kiển thang mát. chương trình có chức năng tính được sao cho thang máy ít di chuyển nhất nhưng vẫn đáp ứng như cầu user.

- - - Nội dung đã được cập nhật ngày 19-03-2015 lúc 09:04 AM - - -

uu mọi người giúp đỡ

Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội
    bạn nói cụ thể hơn chút được ko nhỉ? nhu cầu user là như nào? theo mình hiểu thì giả sử thang máy đang trong tầng x nào đó, có 1 số người vào trong thang máy và bấm nút, hỏi thang máy di chuyển như nào thì tiết kiệm đường đi nhất đúng ko? thang máy có thể đi lên đi xuống tùy thích phải không nhỉ? ko như bình thường, phải đi lên hết 1 lượt rồi mới được đi xuống hả?

Trích dẫn Gửi bởi kohodanh
    bạn nói cụ thể hơn chút được ko nhỉ? nhu cầu user là như nào? theo mình hiểu thì giả sử thang máy đang trong tầng x nào đó, có 1 số người vào trong thang máy và bấm nút, hỏi thang máy di chuyển như nào thì tiết kiệm đường đi nhất đúng ko? thang máy có thể đi lên đi xuống tùy thích phải không nhỉ? ko như bình thường, phải đi lên hết 1 lượt rồi mới được đi xuống hả?
    Viết như trên thì gọi là shortest seek first.
    Nếu vậy thì cái thang đó dễ bị troll lắm.

Trích dẫn Gửi bởi kohodanh
    Trích dẫn Gửi bởi prog10
    Viết theo thớt thì gọi là shorted seek first.
    Nếu vậy thì cái thang đó dễ bị troll lắm.
    Đúng rồi, không như bình thường, theo mình hiểu là không ưu tiên user mà ưu tiên đi ngắn nhất

Trích dẫn Gửi bởi vanxuanty95
    Đúng rồi, không như bình thường, theo mình hiểu là không ưu tiên user mà ưu tiên đi ngắn nhất
    Vậy làm sao đảm bảo ko có starvation đây [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Thí dụ như cứ nhấn 7 với 8 thì mấy tầng còn lại đi bộ hết ah [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi prog10
    Thì "shortest seek first" đó bạn.

Thực ra shortest seek time dở hơn "elevator" nhiều (nhưng cái thang máy thì ko thể búng 1 phát từ tầng trên xuống tầng dưới đc, nên thuật "elevator" là đc). http://www.cs.iit.edu/~cs561/cs450/disksched/disksched.html
    Vậy dùng cái "elevator" là xong [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    thanks bạn, nhưng mà mình mới đọc lại đề thầy kêu ứng dụng hàng đợi [IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi prog10
    Vậy làm sao đảm bảo ko có starvation đây [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Thí dụ như cứ nhấn 7 với 8 thì mấy tầng còn lại đi bộ hết ah [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    chắc là chừng nào ko còn ai bấm 7 8 nữa nó sẽ đi tới người gần nhất, thầy cho đề tài cuối kì quái quái quá

Trích dẫn Gửi bởi vanxuanty95
    chắc là chừng nào ko còn ai bấm 7 8 nữa nó sẽ đi tới người gần nhất, thầy cho đề tài cuối kì quái quái quá
    Thì "shortest seek first" đó bạn.

Thực ra shortest seek time dở hơn "elevator" nhiều (nhưng cái thang máy thì ko thể búng 1 phát từ tầng trên xuống tầng dưới đc, nên thuật "elevator" là đc). http://www.cs.iit.edu/~cs561/cs450/disksched/disksched.html
    Vậy dùng cái "elevator" là xong [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]