Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Mã nguồn Bài toán xếp hậu viết trên VC++ MFC

Cám ơn tinh thần chia sẻ của bạn. Chương trình chạy khá tốt. Mình xin góp ý thêm một chút nữa thôi : sau khi gợi ý nên cho người chơi đặt hậu vào chỗ đã gợi ý; bởi vì nếu máy gợi ý hết 8 chỗ đặt hậu thì người chơi pó tay, ko thể đặt vào đâu được cả.

Sao mình build trên VC2k5 lại ko báo lỗi nhỉ. Ko rành về MFC nên chưa biết làm thế nào,để thi xong coi lại.Dù sao cũng thanks đã shared [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội
    Thank vì đã shared [IMG]images/smilies/wink.png[/IMG]

Góp ý: Code mất qui tắc quá [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG].

bỏ thằng VC6 đi em. dùng thằng 2k5 hoặc 2k8 nó bắt lỗi chặt hơn.
    ví dụ 1 bug của vc6:

1 cái bug rất củ chuối [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]

Mã:
    for(int i=0; i<10; i++){        // làm gì đó}int i = 3; // nó sẽ la làng lên ở đây là i đã khai báo trước rồi // mặc dù trong vòng for mình khai báo là cục bộ
    còn nữa. Em khai báo các hàm không có kiểu trả về. (cái này là tối kỵ trong thiết kế [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] )

ở đây Mạn phép em anh Edit lại 1 số chổ để build được trên 2k5 hoặc 2k8. Post lên lại cho anh em.[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Edit phát: Cái này do máy zk không cài 2k5 nên chơi với 2k8 [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] anh em ai down cái bản này thì mở cái file Xep hau.dsw chọn bản muốn mở rồi nó hỏi có convert thì chọn convert all là được (.:-:.)

1) Trò này tuyệt vời thật, khá chuyên nghệp.
    2) Em tưởng "gợi ý" là đi dùm 1 bước thôi chứ, ai ngờ nó giải luôn +.+
    3) Em thấy mỗi lần đi sai, nếu không hiện messageBox mà hiện trên label thì hay hơn ^^.
    Bài này được ... 10 điểm : D

10 điểm !? Cho hơi quá tay đấy. Chả bao giờ có phần mềm nào được 10 điểm cả. bài này làm tốt tuy nhiên cũng có vài nhược điểm mà mọi người đã chỉ ra rồi. Còn tôi, tôi đưa ra những nhận xét như sau:
    - Là người viết phần mềm bao giờ bạn cũng phải hiểu rõ phần mềm của mình viết ra làm gì? Nhằm mục đích gì? Ở đây, về mặt thiết kế, tôi đánh giá 0 điểm. Bạn viết chương trình nhằm mục đích gì vậy? Học cách xếp 8 hậu? Một trò chơi? Nếu học cách xếp 8 hậu, bạn không có một chút hướng dẫn nào nói về cách xếp cả. Nếu một người không biết về CNTT thì liệu sau khi chạy chương trình này xong họ có biết cách xếp hậu, nguyên tắc xếp hậu hay không? Còn nếu bạn viết để thành trò chơi ... hic... bạn hỏi xem có ai muốn chơi trò này không?
    Xin lỗi nếu tôi nói hơi khó nghe. Nhưng đó là những suy nghĩ thật sự của tôi.

Đợt trước em bận học nhiều thứ lung tung quá, giờ mới quay trở lại diễn đàn để học hỏi mọi người đc [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Cám ơn các anh em đã góp ý, lúc em post lên cứ nghĩ là nó ngon lắm rồi nên mới post đấy chứ ạ, ai ngờ có nhiều vấn đề đến vậy, em sẽ cố gắng rút kinh nghiệm cho các lần sau ạ!

Mình xin góp ý thêm một chút nữa thôi : sau khi gợi ý nên cho người chơi đặt hậu vào chỗ đã gợi ý; bởi vì nếu máy gợi ý hết 8 chỗ đặt hậu thì người chơi pó tay, ko thể đặt vào đâu được cả.
    Cái này hơi khó anh ạ bởi vì thuật toán của em coi quân hậu với cái ô gợi ý màu xanh nó là như nhau, đặt hậu hay có ô xanh hiện lên thì cũng là việc bỏ qua ko xét ô đó trong thuật toán quay lui.

Góp ý: Code mất qui tắc quá
    Cái này em sẽ cố gắng làm tốt hơn để cho mọi người dễ hiểu hơn khi đọc code của mình.

- Là người viết phần mềm bao giờ bạn cũng phải hiểu rõ phần mềm của mình viết ra làm gì? Nhằm mục đích gì? Ở đây, về mặt thiết kế, tôi đánh giá 0 điểm. Bạn viết chương trình nhằm mục đích gì vậy? Học cách xếp 8 hậu? Một trò chơi? Nếu học cách xếp 8 hậu, bạn không có một chút hướng dẫn nào nói về cách xếp cả. Nếu một người không biết về CNTT thì liệu sau khi chạy chương trình này xong họ có biết cách xếp hậu, nguyên tắc xếp hậu hay không? Còn nếu bạn viết để thành trò chơi ... hic... bạn hỏi xem có ai muốn chơi trò này không?
    Em ko thấy khó nghe đâu, ko sao đâu ạ. Em viết bài này chỉ với mục đích là mô phỏng thuật toán quay lui mà ứng dụng cụ thể của nó là trong bài toán xếp hậu (gọi là trò chơi cho nó có tí vui vẻ thôi ạ).

Cuối cùng thì em vẫn phải cám ơn tất cả mọi người đã giúp đỡ em làm cái bài này, em chỉ chiếm 30% phần việc thôi, còn lại 70% là toàn do các anh meoconlongvang, zkday2686,... giúp đỡ đấy chứ [IMG]images/smilies/applause.gif[/IMG]

bác Maldison không biết nghĩ sao mà cho đây là 1 game mà đánh giá gắt gao vậy ai học qua IT thì cũng biết đây chỉ là demo của giải thuật Backtracking thôi mà :-o nghiên cứu về Backtracking thì mới quan tâm tới bài này thôi, và dân ngoài IT chắc cũng chả ai để ý đến bài này...Có thể trả lời câu hỏi của bác cho bboy là viết ra để thoả mãn thắc mắc của mình về bài toán xếp hậu, cụ thể nó ra bằng form, nhằm mục đích ứng dụng những jì đã học (luyện tập)...Nói chung cho 10 điểm không phải không đúng, vì công thiết kế + học hỏi đã là 8 điểm, thêm 2 điểm vì mọi người mà chia sẻ nữa là chẵn [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi bboy0303
    Sau khi được mọi người trên diễn đàn giúp đỡ, đặc biệt là các anh meoconlongvang, zkday, em đã hoàn thành chương trình của mình, rất cám ơn các anh!!! Em xin đóng góp cho diễn đàn cái project của em về bài toán xếp hậu được viết bằng MFC.
    Mình đang làm Niên luận Mã Đi Tuần. Mình còn gà lắm. Bạn có thể viết lại từng bước làm của bài Xếp hậu này cho mình tham khảo đc ko? Thanks.
    Sao mình ko thấy đc các Stactic Box, Edit Box và Command Button dzậy bn?
    [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]

Mình đang làm Niên luận bài Mã Đi Tuần. Bạn có thể hướng dẫn trình tự cách làm bài toán Xếp Hậu cho mình đc ko? Thanks