Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

Chương trình Chat trên VC++, Xây dựng chương trình Chat qua net ??

Chào các bạn, mình đang tìm hiểu chương trình Chat như YM chẳng hạn, nhưng đơn giản hơn, chỉ yêu cầu gởi và nhận chữ viết.(định viết bằng MFC không biết thế nào??)
    Mình không biết bắt đầu từ đâu, mong các bạn giúp.
    Bạn nào có chương trình đơn giản cho mình xin để tham khảo
    thanks.

Cái này dùng Winsock làm cho nó đơn giản bạn à [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG].

Up lên cho bạn 1 project mình down được trên codeguru.

Làm sao để sử dụng CT này hả bạn, mình build thì ra 2 form nhưng không biết sử dụng làm sao?
    Bạn có thể hướng dẫn mình được không ??
    Mình không biết định địa chỉ tới máy nhận ở đâu cả?

Nếu chat qua mạng thì ko đơn giản đâu [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi nam_dkn
    Làm sao để sử dụng CT này hả bạn, mình build thì ra 2 form nhưng không biết sử dụng làm sao?
    Bạn có thể hướng dẫn mình được không ??
    Mình không biết định địa chỉ tới máy nhận ở đâu cả?
    Cái chương trình chat thì không phải đơn giản nếu làm đoàng hàng, nhớ lúc học cái này có đứa bạn làm trên Java rất kì công, đánh giá phải bằng 8/10 so với chat yahoo.
    Bạn muốn chạy chương trình tại máy cục bộ, Server thì mở một cổng bất kỳ ví dụ: 12345, và định địa chỉ IP là 127.0.0.1. Còn phía Client kết nối đến IP: 127.0.0.1 và cổng 12345 thì chương trình chạy được thôi.
    Muốn tìm hiểu rõ ràng hơn, thiết nghĩ bạn phải biết lập trình mạng. Trong C# thì tìm hiểu: System.Net.Sockets; TcpListener; TcpClient.

Nếu muốn sử dụng sever của yahoo ,tức là đăng nhập tài khoản của yahoo,cậu phải sử dụng thư viện YMSG12ENCRYPT.dll,trong thư viện này có sẵn các hàm hỗ trợ kết nối đến sever của yahoo,mình có 1 Project về đăng nhập và chát qua yahoo đơn giản nhưng sử dụng VB để làm ( lấy bên caulacboVb nè )

Nếu chỉ làm đơn thuần để chat giữa các máy trên internet thì vô cùng đơn giản chỉ cần biết sơ về Winsock cũng làm được có điều cần 1 máy chủ. Nhưng nếu muốn làm 1 chương trình hoành tráng thì rất phức tạp

Nếu chat socket thì rất đơn giản , với vài ba từ khóa trên google là cậu đã có trong tay mã nguồn. Quan trọng ở đây là việc đồng bộ server phục vụ nhiều client. Việc detect các client disconnect ...v.v.. Khá nhiều thứ để làm đấy nhỉ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Chào tất cả các bạn.
    Rất cảm ơn các bạn đã góp ý cho câu hỏi của mình.
    Mình cũng vừa tìm được 1 chương trình CHAT đơn giản qua 2 PC với nhau up lên cho các bạn nào thích thì tham khảo. Mình đã thử, chương trình chạy rất tốt.
    Hy vọng các bạn sẽ phát triển thêm để cùng học hỏi.

Ai lại xài socket làm gì . Socket ko send được 1 đối tượng. Phải làm cách khác thôi. Mặc dù chưa nghĩ ra là cách gì [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] Các bác đừng chửi em spam tội nghiệp em ^^

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối