Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3

WinDib - Giấu tập tin trong ảnh với MFC

Chương trình này là kết quả của quá trình mình học môn Xử lý ảnh. Bạn mở một file ảnh, đưa thông tin mà con người hiểu được vào, và chương trình sẽ giấu nó trong file ảnh. Bạn mở file ảnh vừa lưu, bạn sẽ lấy lại được thông tin đã giấu.
    Cơ chế của chương trình dựa vào việc tổ chức thông tin trong file ảnh mà ở đó, các bit có trọng số cao thường có ảnh hưởng nhiều hơn đến việc hiển thị ảnh hơn là bit có trọng số thấp, do đó nếu ta thay đổi các bit có trọng số thấp bằng các bit thông tin cần giấu, người xem vẫn khó có thể nhận ra bức ảnh đã thay đổi.
    Trong file rar gồm có:
    - Mã nguồn mình gửi lên là của chương trình thử nghiệm ban đầu cùng với thuật toán mã hóa đi kèm. Chương trình này đơn thuần dựng giao diện dạng MFC dialog.
    - Chương trình chạy có cài đặt là phiên bản nâng cấp về giao diện đồ họa sử dụng thư viện MFC. Lúc đầu dự định của mình là sẽ tổng hợp hết những gì mình đã học về xử lý ảnh vào trong chương trình trong đó giấu tin chỉ là một phần. Tuy nhiên, do còn gặp vướng mắc về thời gian học trên lớp nên việc này không còn là ưu tiên số 1 của mình nữa. Tất nhiên, thời gian làm chương trình này lâu hơn nhiều so với chương trình thử nghiệm đơn giản nói trên. Ngoài ra vấn đề về việc giao diện chưa hoàn toàn nhất quán giữa các theme, một số các lỗi lặt vặt khác cũng bị bỏ ngỏ.
    Chương trình chỉ chạy với file ảnh 8, 16, 32 bit. Trong đó riêng ảnh 32 bit trong tùy chọn giấu tin trong ảnh, bạn sẽ được thêm lựa chọn chọn màu nền thay thế màu trong suốt khi lưu ảnh. Ở đây tùy chọn để nền trắng tương đương với việc bạn ko muốn thay đổi màu nền.

Để tạo giao diện trong suốt cho một số cửa sổ, chương trình sử dụng hàm API UpdateLayeredWindow, tuy nhiên hàm này gặp trục trặc khi chạy trên Win Vista/7 với DWM (desktop composition) được bật, do vậy khi chạy trên hai hệ điều hành này, chương trình sẽ tắt DWM trong suốt thời gian chạy của mình, điều đó đồng nghĩa với những máy đang bật hiệu ứng Aero trong suốt sẽ bị chuyển sang giao diện Basic giống như trong hình:

Đường dẫn tải chương trình và mã nguồn:

Mã:
    DIP - Steganography - Images.rarhttp://www.mediafire.com/?4rj2o427cam8l2p

thuật toán được sử dụng trong phần mềm này là gì vậy bạn??[IMG]images/smilies/icon_question.gif[/IMG]

Đọc mô tả thì chắc dùng LSB rồi.