Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: IAT Hooking

IAT Hooking

IAT Hooking là một kỹ thuật hook hàm API. Tôi có tìm trên mạng một số source code nhưng không rõ ràng lắm. Vì vậy tôi quyết định viết tut này chủ yếu để làm rõ cho những ai còn lờ mờ chưa thực hiện được kỹ thuật này. Bài viết tôi không viết kỹ chi tiết về lý thuyết. Chủ yếu là đề xuất cho bạn một ví dụ source code, để các bạn tham khảo thực hiện. Vì vậy tôi có sử dụng lại một số nội dung trong các bài viết của các tác giả khác. Mong các bạn thông cảm vì thực sự tôi ko có thời gian nhiều. Khi nào rãnh sẽ trao chuốc lại tut này. Code ví dụ bài viết này chủ yếu dựa vào bài tut rất nổi tiếng: “Technics of hooking API functions on Windows” của Holy_Father .

Download:

http://www.mediafire.com/?33m4gowymvk

Ghi chú : code này chưa chuẩn mực, chỉ tham khảo để hiểu cơ chế

Tôi thấy cái này cũng hay, nhưng thú thật trên các diễn đàn khác cậu cũng chỉ "gói gọn" bài viết của mình giống hệt thế này, chẳng có một sự đóng góp nào thêm vào tut đó, sao cậu hay "sao chép" (nhiều lần) cái này thế nhỉ?!!!

Trích dẫn Gửi bởi peterdrew
    Tôi thấy cái này cũng hay, nhưng thú thật trên các diễn đàn khác cậu cũng chỉ "gói gọn" bài viết của mình giống hệt thế này, chẳng có một sự đóng góp nào thêm vào tut đó, sao cậu hay "sao chép" (nhiều lần) cái này thế nhỉ?!!!
    Cậu hiểu được bao nhiêu phần trong tut này?. tut việt có cái nào nói về vấn đề này. Tôi chỉ thấy nói qua loa thôi. Và bạn biết trong tut đó phần nào tôi tự "sao chép" của tôi ko?.Xin chỉ giáo thêm.

Hì, cậu đúng là người nhanh nhạy, là thành viên mới của diễn đàn mà cậu đã có một đóng góp thế này quả thật là điều rất tốt. Cái của cậu tôi đã có lâu rồi, đúng như những gì cậu viết về nó. Tuy nhiên một thực tế ở đây là bài viết của cậu chỉ

Tôi có tìm trên mạng một số source code nhưng không rõ ràng lắm. Vì vậy tôi quyết định viết tut này chủ yếu để làm rõ cho những ai còn lờ mờ chưa thực hiện được kỹ thuật này. Bài viết tôi không viết kỹ chi tiết về lý thuyết.
    Vậy sao cậu không cho chính kiến của mình về cái "không rõ ràng" kia? Đúng là có rất nhiều người còn khó khăn trong việc tiếp cận các kỹ thuật cao cấp của lập trình, vậy khi mình nói như thế thì họ sẽ càng "hoang mang" hơn...không có cách nào dễ hiểu hơn àh?!!!!
    Mong cậu đừng phiền muộn vì tôi nhé, tôi không phản đối bất cứ cái gì của cậu, nhưng tôi chỉ thấy cái thực tại đó thì nói ra.... Vui vẻ đi chứ, hì!

Trích dẫn Gửi bởi peterdrew
    Hì, cậu đúng là người nhanh nhạy, là thành viên mới của diễn đàn mà cậu đã có một đóng góp thế này quả thật là điều rất tốt. Cái của cậu tôi đã có lâu rồi, đúng như những gì cậu viết về nó. Tuy nhiên một thực tế ở đây là bài viết của cậu chỉ

Vậy sao cậu không cho chính kiến của mình về cái "không rõ ràng" kia? Đúng là có rất nhiều người còn khó khăn trong việc tiếp cận các kỹ thuật cao cấp của lập trình, vậy khi mình nói như thế thì họ sẽ càng "hoang mang" hơn...không có cách nào dễ hiểu hơn àh?!!!!
    Mong cậu đừng phiền muộn vì tôi nhé, tôi không phản đối bất cứ cái gì của cậu, nhưng tôi chỉ thấy cái thực tại đó thì nói ra.... Vui vẻ đi chứ, hì!
    Tôi biết bạn cũng pro. Nhưng đây có thể là vấn đề mà bạn chưa nghiên cứu nên có thể đối với bạn khó hiểu. Tôi đã viết trong tut rồi, bạn muốn hiểu cặn kẻ, thì bạn phải học một thời gian dài về đề tài lập trình hệ thống. Tôi đã cố gắng giải thích cặn kẻ, kẻ cả reverse demo trong đó để minh họa rõ ràng thêm. Bạn cảm thấy tôi viết khó hiểu đoạn nào bạn cứ post lên, mọi người cùng bàn bạc thì hay hơn. Mà tôi nghĩ, chắc bạn cũng mới đọc qua loa thôi. Mong góp ý thêm. Thành thật như vậy chứ ko phải giận hờn gì đâu.
    Benina

Mình vừa xem cái này, mình thấy đây là tài liệu rất tốt. Thay mặt tất cả anh em, cảm ơn bạn về việc bạn đã chia sẻ kiến thức mình biết tới mọi người. Mình chuyển nó sang box Tutorials, để mọi người khác dễ kiếm.

Mình chưa có thời gian xem code của bạn, nhưng thấy code của bạn viết hơi lộn xộn.

Mình đã xóa đi những file không cần thiết trong Project bạn share, và đính kèm vào diễn đàn để một bài viết hữu ích như thế này không bị mất đi theo thời gian.

Trích dẫn Gửi bởi benina
    IAT Hooking là một kỹ thuật hook hàm API. Tôi có tìm trên mạng một số source code nhưng không rõ ràng lắm. Vì vậy tôi quyết định viết tut này chủ yếu để làm rõ cho những ai còn lờ mờ chưa thực hiện được kỹ thuật này. Bài viết tôi không viết kỹ chi tiết về lý thuyết. Chủ yếu là đề xuất cho bạn một ví dụ source code, để các bạn tham khảo thực hiện. Vì vậy tôi có sử dụng lại một số nội dung trong các bài viết của các tác giả khác. Mong các bạn thông cảm vì thực sự tôi ko có thời gian nhiều. Khi nào rãnh sẽ trao chuốc lại tut này. Code ví dụ bài viết này chủ yếu dựa vào bài tut rất nổi tiếng: “Technics of hooking API functions on Windows” của Holy_Father .

Download:

http://www.mediafire.com/?33m4gowymvk

Ghi chú : code này chưa chuẩn mực, chỉ tham khảo để hiểu cơ chế
    Cám ơn bác Benina đã chia sẻ. Mong được học hỏi bác nhiều hơn [IMG]images/smilies/wink.png[/IMG]