Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3

string, char, Unicode char trong VC++

Một thời gian dài, tui để ý thấy rất nhiều người, từ newbie tới pro coder, rất hay gặp lỗi và lúng túng khi compile các đoạn code có đụng tới char, wchar... trong VC++. Cách khắc phục của các bạn cũng rất là lung tung, chắp vá, không đúng. Khi thì dùng L"", khi thì thêm A, khi thì thêm W (vc: MessageBoxW, CreateFileA....). Khắc phục chỉ để compile được, run được, mà cũng không biết tại sao, fix vậy có đúng hay không.
    Trong VC++, mấu chốt là phải dùng TCHAR, các hàm/macro TCHAR. Tài liệu, article về nó tui bỏ mất hết rồi (hì, bỏ code lâu rồi). Cũng may tui nhớ trên CodeProjects có 2 article về TCHAR/string trong VC++ của Michael Dunn (1 cao thủ VC++/API khét tiếng) mà tui đã đọc.
    Post lên đây, mọi người chịu khó đọc (English), nhưng đọc nó rất có ích, các cậu sẽ đổi được cách code của các cậu:
    1. http://www.codeproject.com/KB/string...ingguide1.aspx
    2. http://www.codeproject.com/KB/string...ingguide2.aspx

Còn 1 vài article # về TCHAR trong MSDN, rất đầy đủ, nhưng lâu quá tui quên mất tiêu đề và address rồi, các cậu search sẽ thấy. Nên đọc thêm các article này. Hồi đó tui đọc tới đọc lui mấy lần, rất hay. Nhờ nó mà code parse string tiếng Nhật, tiếng Hàn mới được.

Vài đóng góp, có gì sai sót mong nhẹ tay với em[IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]

trong các thứ liên quan đến string có ông TCHAR và 1 mớ các phương thức có chữ T là được khuyến khích dùng,chúng thay đổi tùy biến theo character set của project nên cùng 1 đoạn code có thể dễ dàng build được trên nhiều project khác nhau

Mình thấy những vấn đề thế này nếu học cẩn thận, kiên nhẫn về Windows API, C thì không thể bỏ xót được. Không hiểu sao mình thấy nhiều bạn cứ thích học xổi, muốn học cái này, cái kia nhưng lúc nào cũng muốn bỏ ít thời gian nhất.