Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 56
    Mấy anh cho em hỏi. tình hình là em viết 1 ứng dụng Clinet-server bằng socket nhưng chỉ có thể bind() với địa chỉ IP là trong mạng LAN. nếu em để IP public thì bind() trả về giá trị -1. các anh giúp em với. Thank mấy anh nhìu

Bài của em thế này
    Mã:
     sockaddr_in service;
      service.sin_family = AF_INET;
      service.sin_addr.s_addr = inet_addr("192.168.1.2");
      service.sin_port = htons(MyPort);

if (bind( ListenSocket, 
        (SOCKADDR*) &service, 
        sizeof(service)) == SOCKET_ERROR) {
        printf("bind() failed.
    ");
        closesocket(ListenSocket);
        WSACleanup();
        return 0;
      }
    Thế này thì không có vẫn đề gì, nhưng nếu em IP là 155.73.183.180 thì hàm bind trả về -1,bind failed

Mã:
    Thế này thì không có vẫn đề gì, nhưng nếu em IP là 155.73.183.180 thì hàm bind trả về -1,bind failed
    Tất nhiên vì đó đâu phải là IP của máy bạn
    Mà đó là IP của cả 1 dải mạng của bạn.

chào các bác.
    cho em hỏi lập trình lấy dữ liệu từ trang web về thì có liên quan tới IP không nhỉ, có cách nào để lấy dữ liệu trong một trang web chẳng hạn như văn bản dịch từ google.translate về không?
    mong được chỉ giáo

Vậy cho em mình hỏi là mình muốn viết ứng dụng winsock trên mạng internet thi phải cấu hình IP thế nào vậy ??VD như chat chẵng hạn

Chào các anh! em cũng đang bắt đầu tìm hiểu về lập trình mạng. Em đã chạy thử chuong trình khởi tạo winsock cua anh Dreaminess. Còn chương trình khởi tạo socket thì không chạy.

Mà Link code die rồi anh ah? Anh co thể gửi lại dc khong ? Cam ơn anh!

Trích dẫn Gửi bởi ashark
    Vậy cho em mình hỏi là mình muốn viết ứng dụng winsock trên mạng internet thi phải cấu hình IP thế nào vậy ??VD như chat chẵng hạn
    Để có thể chat qua internet thì bạn phải có 1 sever ,cách viết thì cũng tương tự như trong Lan thôi

Trích dẫn Gửi bởi ashark
    Đúng rồi cách viết thì giông mạng LAN thôi, nhưng tao socket lắng nghe với IP là IP nào có phải IP trên trang www.ip-adress.com hok ?? em làm thử với cái IP public này rồi nhưng không được
    Server ở đây là bạn cần có 1 máy chủ với IP public giống như cái trang kia bạn
    lấy được ấy chứ không phải là ma'y bạn với 1 con server chạy đâu

Đang ở
    hà nội
    Đúng rồi cách viết thì giông mạng LAN thôi, nhưng tao socket lắng nghe với IP là IP nào có phải IP trên trang www.ip-adress.com hok ?? em làm thử với cái IP public này rồi nhưng không được

Trích dẫn Gửi bởi ngavnt4
    cho em hỏi lập trình lấy dữ liệu từ trang web về thì có liên quan tới IP không nhỉ
    Đã liên quan đến NET là liên quan tới IP rồi, WEB cũng là NET thì không thể loại bỏ IP ra được.

Trích dẫn Gửi bởi ngavnt4
    Có cách nào để lấy dữ liệu trong một trang web chẳng hạn như văn bản dịch từ google.translate về không?
    Hoàn toàn có thể lấy được dữ liệu từ WEB về, chẳng hạn như văn bản dịch từ Google.

Bạn đễ ý một chút sẽ thấy: ví dụ muốn tra nghĩa từ Hello chẳng hạn thì cái url của translate.google.com.vn sẽ là:

Mã:
    http://translate.google.com.vn/translate_t?prev=hp&hl=vi&js=y&text=Hello&file=&sl=en&tl=vi&history_state0=#
    Cho nên mình hoàn toàn có thể yêu cầu máy chủ Google gửi về nội dung dịch của một từ nào đó bằng cách tạo một link như trên và gửi về máy chủ của Google.

Sau khi nhận được nội dung dịch của Google bạn phải bóc tách các phần ra thì mới có được dữ liệu dịch.

Trình duyệt với server WEB cũng chỉ là một dạng mô hình Server - Client nên mình hoàn toàn có thể làm được.

Trích dẫn Gửi bởi ashark
    Như thế này bạn à ! khi lập trình ứng dụng Server - Client địa chỉ IP bạn lấy thế nào còn tùy vào bạn chạy Server và Client như thế nào nữa.

Nếu bạn chạy Server và Client cùng một mạng LAN thì Client phải lấy địa chỉ IP của Server trên mạng LAN ví dụ : 192.168.1.2

Nếu bạn chạy Server và Client không phải cùng mạng LAN thì Client bạn phải lấy địa chỉ IP của Server trên WAN ví dụ : 123.18.187.98, hay nói cách khác lúc đó Client muốn connect được tới Server thì phải lấy địa chỉ của Server giống trên trang www.ip-adress.com

Còn khi Server Listen hoặc Bind thì lấy địa chỉ IP ở trên mạng LAN ví dụ : 192.168.1.2

Cái IP của bạn trên www.ip-adress.com là địa chỉ IP modem của bạn trên WAN.

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối