Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Mỗi virus có một cách trị khác nhau. Nguyên tắc tổng quát là phải vô hiệu hóa virus trước ( end process nó chẳng hạn ), sau đó là phải ngăn không cho nó có cơ hội khởi động lại. Cuối cùng là xóa và phục hồi hậu quả do chúng gây ra.

Trích dẫn Gửi bởi svcntt
    Cho tớ hỏi:Người chuyên viết phần mềm diệt virus,trojan,worm thì họ dùng phương pháp gì để hóa giải virus,trojan,worm vậy?Giải thich dùm tớ nhé.[IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]
    Phương pháp thì có nhiều lắm nhưng thường người ta phải tìm hiểu cách thức lây nhiễm của virus thông qua việc debug virus trước, sau khi tìm hiểu được thì sẽ có giải pháp cụ thể cho mỗi trường hợp.
    Trong trường hợp virus lây đa hình (Polymorphism) thì phải tìm hiểu và xét đến tất cả các trường hợp của virus để phần mềm có thể diệt được chính xác và ko bỏ sót vì chỉ cần bỏ sót 1 trường hợp thì virus vẫn tồn tại.
    Sau khi debug virus thì phải đề ra 1 số phương pháp loại bỏ virus giống như bạn meoconlongvang đã nói, nếu virus lây file thì phải thêm yêu cầu khôi phục file như ban đầu(hoặc tương đương) và xóa virus khỏi file để tránh gây phát hiện trùng.
    Người ta còn áp dụng các biện pháp phòng vệ, để antivirus có thể cảnh báo virus trước khi được cập nhật mẫu về virus đó, đó là Heuristics , 1 số công nghệ khác hiện giờ đang được áp dụng là SandBox.
    Hiện giờ công nghệ của các antivirus rất phát triển nhưng virus cũng thường xuyên đưa ra các kĩ thuật mới cho minh, vì thế nếu bạn tham gia nghiên cứu về lĩnh vực này thì theo mình đây là 1 lĩnh vực rộng và mở, tha hồ sáng tạo.

cám ơn.đọc cái này thấy đầu sáng ra 1 tý