Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13
    Điều mình muốn nói ở đây là : viết virus. Nếu bạn tìm hiểu cách người ta viết ra nó, học những kiến thức đó và làm cái gì có ích thì chẳng sao cả. Nhưng quan trọng là sau khi học xong mấy cái đó bạn có ứng dụng để viết ra virus hay ko.

Nếu câu hỏi đặt ra là "Bạn học viết virus để làm gì?"
    Mình hỏi tất cả mọi người đấy. Viết ra virus để làm gì??? (ko phải là học các kiến thức từ nó)

Trích dẫn Gửi bởi QuangHoang
    nếu chịu khó tìm hiểu sẽ cho mình rất nhiều kiến thức quan trọng.
    Câu này giống những gì mình đang làm!

Viết virus để làm gì?

Gần đây đi khảo sát sơ sơ trong trường, thấy mấy bé choi choi cứ mơ mộng sau này sẻ là một hacker vĩ đại [IMG]images/smilies/Shame_on_you.gif[/IMG]. Bắt đầu là việc học viết virus, phát tán cho nó lan ra và cười khì khì khi thấy đứa nào trong lớp hay trong trường bị dính [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG]. Vậy mình hỏi các bạn, học mấy cái đó làm gì?! Cho mình mấy lý do để hiểu đc giới trẻ thời nay có tư tưởng thế nào [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]!

Liệt kê một ít xem nào:

1.Để nâng cao khả năng lập trình:
    + Nhảm, muốn nâng cao thì thiếu gì cách, cần gì viết virus. Thay vì viết virus thì cứ viết chương trình nào có ích chút đi, hay là viết một chương trình có ích là quá sức và ngoài khả năng [IMG]images/smilies/Shame_on_you.gif[/IMG]! Viết virus dễ quá mà [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG], search một cái ra cả đống, down về rồi từ từ mà ngâm cứu. Còn một chương trình thật sự thì sao.... có dễ như vậy ko, chưa nói đến những chương trình theo từng ngành riêng biệt, nó đòi hỏi ko những khả năng lập trình mà còn cả toán học, vật lý, điện tử... Vậy nên, ừ, tui dốt, tui ko làm mấy cái đó, tui viết virus cho khỏe. Nhưng, nhắm ko làm nổi thì đổi nghề chứ theo làm gì để góp phần phá hoại nền hòa bình thế giới.

2.Để thể hiện mình là "thứ dữ"
    + Người ta học càng cao và càng có nhiều kiến thức thì mới nhận ra rằng mình chỉ là hạt cát. Bạn nghĩ bạn có bằng đại học loại giỏi là ngon rồi nhưng tôi biết có người có đến 3 bằng ĐH, hai bằng tiến sĩ vẩn nói rằng kiến thức họ vẩn chưa đủ. Đó là tôi nói đến người muốn dùng kiến thức của mình để làm những thứ thật sự có giá trị.

3. Rảnh quá, làm gì giờ ta...[IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]!
    + Chỉ những ai chưa định hướng cho tương lai của mình mới có thì giờ mà làm mấy cái vớ vẩn. Khi đi làm thì người ta đòi cái gì nào??

Còn bạn thì sao, phản đối hay ủng hộ? Cải nhau tí xem nào [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]!

1.Để nâng cao khả năng lập trình:
    Thưa bạn, không hiểu bài này là có ý gì? Thực tại, tất nhiên đã gặp nhiều bạn, nhất là những bạn ít kiến thức về CNTT lại hay muốn là hacker, tìm kiếm các phần mềm mã độc, keylogger để chọc phá người khác. Nhưng đó chỉ là những người mới họ chỉ a dua chưa định hướng.

Nếu câu hỏi đặt ra là "Bạn học viết virus để làm gì?" thì hãy hỏi những người có kiến thức thực sự, một địa chỉ quen thuộc mà bạn có thể tham khảo là virusvn.com, hay ngay trên diễn đàn hay hỏi anh Xcross87, meoconlongvang

Mình không học theo hướng đó, nhưng mình biết nếu chịu khó tìm hiểu sẽ cho mình rất nhiều kiến quan trọng.

Nếu viết được virus cho tốt thì cũng là phát triển được nhiều cho bản thân đó. (Nhưng mình thì không đi theo mảng này, hoặc có thể là chưa).

Luyện viết virus giỏi thì có thể trở thành security expert để giúp ích cho xả hội. Tuy nhiên có 1 số kẻ thì lại làm ngược lại. Một số người này viết Virus phá người khác chỉ để lấy danh tiếng trong thế giới ngầm, tạo ra sự chú ý của xã hội, trộm cắp.... có thể họ rất tự hào... Nhưng theo tui nếu đem những điều đó giúp ích cho xả hội thì mới đáng tự hào hơn là đem nhưng việc đó làm tổn hại đến người khác. Việc viết virus nhằm mục đích ko chân chính, tuy đem lại được lợi ích nào cho bản thân họ, nhưng nhân cách thì sẽ bị hủy hoại. Vì vậy trong trường tui của có dạy một môn đại khái gọi là Science Ethic

Tóm lại là viết virus để:
    + Làm security expert
    + Làm bậy

Vậy tại sao cần security expert, tại sao cần anti-virus???
    Để xem vầy có đúng ko:
    Viết virus -> security expert.
    Security expert -> tham gia cộng đồng viết virus để học hỏi -> anti-virus

Khi mà con người ta nghĩ về những cái xấu xa thì: Virus chỉ để phá hoại
    Xin hỏi admin là virus có lợi ích là gì, xin nêu rỏ.
    Bản thân mình chưa thấy đc lợi ích của nó là gì mà chỉ thấy đâu đâu cũng có người than vãn về virus. Các bạn thích học thì cứ học, thích viết thì cứ viết. Các kiến thức các bạn học đc từ virus có thể đem chia sẻ nhưng cũng đừng đem nguyên con virus đó phát tán lung tung hay hướng dẩn cách viết ra nó chứ.

Dao, súng, bomb có lợi ích riêng của nó, nhưng các bạn tự nghĩ xem, dạy mấy đứa con nít dùng dao đâm thế này, dùng súng bắn thế kia, còn bom thì để ... khủng bố ... khi tụi nó lớn lên sẻ làm cái gì.

Trích dẫn Gửi bởi pokemon00007
    Tóm lại là viết virus để:
    + Làm security expert
    + Làm bậy

Vậy tại sao cần security expert, tại sao cần anti-virus???
    Để xem vầy có đúng ko:
    Viết virus -> security expert.
    Security expert -> tham gia cộng đồng viết virus để học hỏi -> anti-virus

Xin hỏi admin là virus có lợi ích là gì, xin nêu rỏ.
    Bản thân mình chưa thấy đc lợi ích của nó là gì mà chỉ thấy đâu đâu cũng có người than vãn về virus. Các bạn thích học thì cứ học, thích viết thì cứ viết. Các kiến thức các bạn học đc từ virus có thể đem chia sẻ nhưng cũng đừng đem nguyên con virus đó phát tán lung tung hay hướng dẩn cách viết ra nó chứ.

Dao, súng, bomb có lợi ích riêng của nó, nhưng các bạn tự nghĩ xem, dạy mấy đứa con nít dùng dao đâm thế này, dùng súng bắn thế kia, còn bom thì để ... khủng bố ... khi tụi nó lớn lên sẻ làm cái gì.
    Bạn nói đúng nhưng như thế thuộc phạm trù đạo đức rồi. Nếu người lập trình viên có đạo đức tốt thì kể cả anh ta có biết nhiều kĩ thuật của virus đến mấy cũng không làm điều xấu, còn 1 người không phải lập trình viên nhưng lúc nào cũng săm soi làm điều xấu thì có thể mua những phần mềm mã độc để phát tán mà.

Đúng rồi, viết virus ko có lợi ích gì cả, nếu giả sử ko có ai viết virus, cũng ko ai có í đồ xấu thì cần gì đến security expert, một thế giới trong mơ chẳng hạn. Cũng như "bom mìn" virus cũng có thể có lợi nếu dùng để "xử" kẻ xấu, tùy thuộc vào mục đích sử dụng nó. Virus là gì? Chẳng qua chỉ là một chương trình và vì bản chất của nó là ko tốt, nên mới được "phong tặng" danh hiệu "cao quí" đó. Việc tạo ra virus có thể ko có hại nhưng lại ko được khuyến khích, giống như sản xuất vũ khí, việc này phải được quản lý chặt chẽ bởi nhà nước, có ai tính bắt chước mấy tay sản xuất bom để "tử vì dại" ko?
    Tóm lại thì theo mình viết virus cũng ko nên lắm, còn rất nhiều thứ khác để học, nhưng nếu viết chỉ để học hỏi thì cũng chẳng sao. Ko ai quản lý được, cũng ko vi phạm đạo đức lẫn pháp luật, tùy theo định hướng cuả mỗi người.

Trích dẫn Gửi bởi pokemon00007
    Điều mình muốn nói ở đây là : viết virus. Nếu bạn tìm hiểu cách người ta viết ra nó, học những kiến thức đó và làm cái gì có ích thì chẳng sao cả. Nhưng quan trọng là sau khi học xong mấy cái đó bạn có ứng dụng để viết ra virus hay ko.

Mình hỏi tất cả mọi người đấy. Viết ra virus để làm gì??? (ko phải là học các kiến thức từ nó)
    viết virus thỳ buồn viết chơi vậy thui [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối