Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 53
    Trích dẫn Gửi bởi rox_rook
    Hi các bạn !
    Bạn kia không biết thì mới hỏi thôi, các bạn không nên nói mỉa mai như vậy ! Có người biết cái này, người không biết cái kia. Có bạn nào nói bạn biết hết tất cả không ?
    Tất cả câu hỏi đều là vấn đề, dù cơ bản đến đâu, bạn biết thì trả lời không thì thôi có phải chuyện gì lớn lao lắm đâu. Nói qua nói lại rồi dẫn đến cãi vã !
    Thú thật ngay cả mình cũng không biết viết virus được bằng tất cả ngôn ngữ, mình chỉ dám nghĩ đến C/C++ và Assembly thôi.
    Sinh viên cntt đừng bao giờ nói người khác thông cảm mà hãy nói mình sẽ cố gắng.

đó chỉ là 1 câu danh ngôn mình mới nghĩ ra thôi.

ASM là tốt nhất nhưng khó viết nên nay it được dùng
    C,Delphi,VB thường hay được dùng để viết trojan ,backdoor nhất ,virus thì it hơn
    .bat cũng viết được virus
    VBScript,Autoit là thứ dễ ăn hay được dùng đê viết mấy thứ bậy bạ lung tung.
    Nói chung virus cũng chỉ là 1 phần mềm nên viết bằng gì cũng được (C# đã có ,
    java viết cho dtdt chắc được)
    Theo mình biết là thế [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]
    PS : Trong đây có khá nhiều cao thủ VR đấy

Theo mình thì dùng ASM ,để đảm bảo tính nhanh và nhỏ của virus . Tất nhiến các ngôn ngữ khác vẫn viết được.

Bây giờ thì mình hiểu thêm nhiều về virus,trojan rồi.Cám ơn các bạn rất nhiều.[IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi bocuade
    nhưng trong viết virus thì virus viết bằng bậc thấp mới mạnh hơn ngôn ngữ bậc cao chứ ?
    cần học lại kiến thức cơ bản

Hi bạn svcntt again !
    Sau vài mins google tìm hiểu thì theo mình :
    - ASM không tốt cho việc viết virus, bởi vì nó quá gần với hardware -> non-portable, bạn muốn viết một con virus có tính lây lan thì theo mình phải generic.
    - Java cũng không tốt cho việc viết virus. Máy không cài jre thì chịu.
    - Hầu hết virus được viết bằng C. Cái này theo mình cũng dễ hiểu thôi vì C extremely portable. Bạn viết code dùng C thì đa phần là run mọi OS.
    - VB và Delphi và AutoIt cũng good do một số lý do nào đó thì mình không rành.
    - Với lại tùy vào mục đích sử dụng virus mà chúng ta có thể dùng những ngôn ngữ khác nhau. Ví dụ C có thể viết embeded rất tốt so với các ngôn ngữ khác, vì vậy muốn làm hư hỏng nặng nề hệ thống thì có lẽ là bạn nên dùng C.
    - Tuy vậy, mình là một antivirus-er, và mình không khuyến khích bạn học viết virus. Tìm hiểu cho biết thì ok nhưng đi sâu thì không nên. Viết các apps có ích vẫn là hay hơn. Ví dụ, viết 1 cái OS riêng cho mình [IMG]images/smilies/wink.png[/IMG].

Hi,ko ngờ RR cũng có hứng với virus, đúng như lời R2 nói, virus thường đc viết bằng C và delphi vì 2 thằng này có thể can thiệp rất sâu vào phần cứng, còn autoit thì BKAV nó thịt luôn nên nói chung virus viết bằng AutoIT hay VB ko dc quan tâm nhiều(bác TQN tứng nói sẽ del luôn mẫu virus nào bằng VB hay AutoIt [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG])
    p/s : hum nào R2 cho tớ xài chung OS cậu viết với nhé[IMG]images/smilies/online.gif[/IMG] , thần tượng từ hồi còn begin C++[IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]

Hi bạn rox_rook!

Tuy vậy, mình là một antivirus-er, và mình không khuyến khích bạn học viết virus.
    Theo mình, nếu bạn ấy có ý để trở thành 1 antivirus-er, thì cũng nên học viết virus, ít nhất là để hiểu virus hoạt động thế nào, và hiểu cách vô hiệu hóa virus.

ngôn ngữ bậc cao như C, Java đều biên dịch ra mã máy, hợp ngữ vì vậy đều có khả năng viết virut.

Theo mình ngôn ngữ nào cũng không quan trọng lắm, nếu bạn viết virus thì thường đuôi .exe, mà đã biên dịch ra .exe thì lo gì tương thích HDH hay không (Dĩ nhiên loại virus này Java bó tay) hay là lo thiếu thư viện đồ họa, âm thanh. ^^

Việc gì phải tìm ngôn ngữ đa nền, đa HDH làm gì trong khi phần lớn virus chỉ chạy được trên windows và PC. Chẳng lẽ nhiễm hết PC và windows còn chưa đủ phổ thông, phải nhiễm cả Mac, linux và Điện thoại mới hả dạ, rồi còn chạy nhúng (Assembler) để làm gì? Nhiễm vào tủ lạnh, máy giặt luôn hả trời.

Hi hi, nói cho vui thôi, anh em cũng đâu ai (nỡ) làm thế.

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối