Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 49
    Thay vì sử dụng máy ảo, có thể sử dụng Sandboxie hoặc đóng băng ổ System.

Tui thì ngắt mạng, rờ cx em nó, xác định nó làm cái gì ở tất cả mọi nhánh của code của nó. Sau đó dùng các tool antirookit, everything, regworkshop... để remove.
    Gặp các con lây PE files thì làm tất cả các cách trên.

Trích dẫn Gửi bởi Admin
    Hiện nay virus nói riêng, malware nói chung rất tinh vi khiến cho một người có nhiều kinh nghiệm cũng vẫn có nguy cơ bị nhiễm. Đề tài này giúp mọi người cùng nhau chia sẻ các cách để có thể khắc phục sự cố khi máy tính đã bị nhiễm, hoặc nghi ngờ bị nhiễm virus.

Mỗi ý kiến của bạn sẽ giúp hàng triệu người Việt Nam có thêm một sự lựa chọn để khắc phục sự cố khi máy tính bị nhiễm virus. Không ai có thể khẳng định mình giỏi trong lĩnh vực này nên bạn cũng không cần phải ngần ngại chia sẻ kinh nghiệm của mình!
    Hehe.... cái này thì
    1 duyệt vr = bkav hoặc kis nếu ko được!
    2 cài lại hdh cho máy

Trích dẫn Gửi bởi Admin
    Hiện nay virus nói riêng, malware nói chung rất tinh vi khiến cho một người có nhiều kinh nghiệm cũng vẫn có nguy cơ bị nhiễm. Đề tài này giúp mọi người cùng nhau chia sẻ các cách để có thể khắc phục sự cố khi máy tính đã bị nhiễm, hoặc nghi ngờ bị nhiễm virus.

Mỗi ý kiến của bạn sẽ giúp hàng triệu người Việt Nam có thêm một sự lựa chọn để khắc phục sự cố khi máy tính bị nhiễm virus. Không ai có thể khẳng định mình giỏi trong lĩnh vực này nên bạn cũng không cần phải ngần ngại chia sẻ kinh nghiệm của mình!
    Máy bị nhiễm thì ghost thôi kaka

Đang ở
    Hà Nội
    Sống chung với lũ, sống không nổi thì mình cài lại win \m/

Theo em nghĩ bác nào sợ viruts quá thì cài 2 cái diệt viruts cho nó đảm bảo...sức mạnh gấp đôi..hờ hờ

Cũng lâu máy mình chưa dính vai rớt, nhớ trước kia mỗi lần dính là chạy ra quán nét download BKAV mới nhất về quét [IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG]. Còn giờ nếu giả sử biết máy nhiễm virus thì format ổ C và ghost lại ngay và luôn [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG].

Trước tiên phòng thủ bằng cách: tao bản backup phân vùng (đang xài snapshot thấy thằng này chạy nhanh, nén tốt lại đơn giản), vài antivirus (đang dùng eset nhẹ, tạm) cuối cùng thì vào các trang nguy hiểm, chạy ứng dụng nguy hiểm thì tất tần tật cho vào máy ảo.
    Khi dính rồi thì: xem co virus này thuộc dạng dể thịt không, nếu vừa sức thì thịt nó. Không thì boot kiểm tra, quét virus, rồi restore. Nếu dinh tiếp thì lên mấy diễn đàn bảo mật xin trợ giúp.

Nếu máy dùng để làm việc thì phải tuyệt đối trong sạch. Còn nếu máy share, để giải trí là chính thì cứ vô tư mà sống chung với lũ. Máy bàn nhà mình xài chung với thằng em, chủ yếu chơi game và xem phim là chính, virus thì dính liên miên. Cài KIS thì bị hỏi riếc, nhấn allow hoài thì coi như kis vô dụng, cái gì cũng nhấn deny thì gần như ko chạy được cái gì ra hồn hết. Avira thì cái gì cũng báo virus. Diệt bằng tay, cài lại, ... đủ cách riếc chán. Bây giờ ko cài av nữa, sống chung với lũ. Em nào chạy nhẹ nhàng thì ko sao, em nào chiếm nhiều resource hay worm xóa dữ liệu thì phải cho lên đường ngay. Xong, nhẹ nhàng, khuây khỏa cuộc đời [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Đang ở
    24 Rạch Bùng Binh , P10,Q3 , HCM
    Trích dẫn Gửi bởi PoPoPoPo
    Khi phát hiện virus:
    1. Tắt hết các ứng dụng đang chạy.
    2. Mở task manager lên xác định có process nào lạ nghi ngờ là virus không? Nếu có thì kill nó ngay.
    3. Bật chương trình virus lên update và quét. Có thì diệt không cần hỏi. Hiện mình đang dùng MSE của Microsoft.
    4. Nếu không ổn thì back up các dữ liệu quan trọng vào ổ cứng ngoài hoặc USB.
    5. Ghost lại win sạch, update chương trình diệt virus và quét diệt lại.
    6. Cắm usb vừa back up dữ liệu, quét sạch và copy dữ liệu lại. Giờ mạng nhanh, nên các phần mềm không cần thiết giữ lại, download nhanh thôi.
    7. Nếu không được nữa, chỉ có cách format lại ổ cứng.
    Cái cách thứ 2 của bạn đấy không làm đc đâu.
    Làm gì có virus nào để mình kill dễ thế [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối