Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 49
    mua máy mới :bd[IMG]images/smilies/clap.gif[/IMG]

Ghost muôn năm !

Khi phát hiện virus:
    1. Tắt hết các ứng dụng đang chạy.
    2. Mở task manager lên xác định có process nào lạ nghi ngờ là virus không? Nếu có thì kill nó ngay.
    3. Bật chương trình virus lên update và quét. Có thì diệt không cần hỏi. Hiện mình đang dùng MSE của Microsoft.
    4. Nếu không ổn thì back up các dữ liệu quan trọng vào ổ cứng ngoài hoặc USB.
    5. Ghost lại win sạch, update chương trình diệt virus và quét diệt lại.
    6. Cắm usb vừa back up dữ liệu, quét sạch và copy dữ liệu lại. Giờ mạng nhanh, nên các phần mềm không cần thiết giữ lại, download nhanh thôi.
    7. Nếu không được nữa, chỉ có cách format lại ổ cứng.

Theo mình một khi bị virus, cách đơn giản và tạm đc cho mọi người là ghost lại máy hoặc cài win
    Sau đó dùng chuơng trình antivirus quét các ổ còn lại.

Một khi đã bị nhiễm virus thì dùng antivirus có thể diệt đc nhưng windows chạy cũng ko còn đc "mạnh mẽ" như xưa, giống như xoá lành sẹo.

Trích dẫn Gửi bởi thenguyen27192
    Theo em nghĩ bác nào sợ viruts quá thì cài 2 cái diệt viruts cho nó đảm bảo...sức mạnh gấp đôi..hờ hờ
    Sao bạn ko nghĩ 2 thằng nó sẽ triệt tiêu lẫn nhau. Các av khi cài cũng đã cảnh báo rằng phải gỡ bỏ những sản phẩm av khác rồi còn gì. Mình đã gặp mấy thằng bạn cứ nghĩ như bạn. Đến khi bị virus rồi mới tá hỏa rằng cả 2 av đều ko chặn được con virus dù đơn giản nhất. Chưa kể firewall của 2 thằng chặn lẫn nhau. Rồi máy chạy siêu chậm nữa.

Tóm lại: 2 vị thuốc hay kết hợp với nhau có khi lại ra thuốc độc.

Trích dẫn Gửi bởi meoconlongvang
    Sao bạn ko nghĩ 2 thằng nó sẽ triệt tiêu lẫn nhau. Các av khi cài cũng đã cảnh báo rằng phải gỡ bỏ những sản phẩm av khác rồi còn gì. Mình đã gặp mấy thằng bạn cứ nghĩ như bạn. Đến khi bị virus rồi mới tá hỏa rằng cả 2 av đều ko chặn được con virus dù đơn giản nhất. Chưa kể firewall của 2 thằng chặn lẫn nhau. Rồi máy chạy siêu chậm nữa.

Tóm lại: 2 vị thuốc hay kết hợp với nhau có khi lại ra thuốc độc.
    A quên không nói rõ là.. đã bảo làm muốn tăng sức mạnh gấp đôi... máy chậm hơn là cái chắc... 1 phần mềm diệt viuts cài ở máy thật nha... bạn cài thêm 1 cái máy ảo nữa...trong cái máy ảo cài 1 phần mêm diệt virut... bạn làm việc trên máy ảo...hờ hờ...không phải 2 chương trình tăng sức mạnh gấp đôi sao[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]...còn nó nặng và bất tiện thì lại chuyện khác...được cái này mất cái kia mà...

Cái này giống kiểu bị bệnh không biết chữa kiểu gì thì cho uống cả tá thuốc...keke

Trích dẫn Gửi bởi thenguyen27192
    A quên không nói rõ là.. đã bảo làm muốn tăng sức mạnh gấp đôi... máy chậm hơn là cái chắc... 1 phần mềm diệt viuts cài ở máy thật nha... bạn cài thêm 1 cái máy ảo nữa...trong cái máy ảo cài 1 phần mêm diệt virut... bạn làm việc trên máy ảo...hờ hờ...không phải 2 chương trình tăng sức mạnh gấp đôi sao[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]...còn nó nặng và bất tiện thì lại chuyện khác...được cái này mất cái kia mà...
    Mình ko đồng ý, cái này bạn nói sao giống như chống chế cho ý tưởng của bài post trước của bạn ấy. Bạn cài máy thật rồi chui vào máy ảo xài -> liệu có khả thi ko ? Bạn có xài, làm việc, chơi game với cách như thế được hay ko ? Av trong máy thật có quét được máy ảo ko ? Av trong máy ảo có quét ra ngoài máy thật được chăng ? Nếu 2 bên ko hỗ trợ được gì cho nhau thì sao lại tăng sức mạnh gấp đôi được chứ ?

cài Anti virus sẵn để phòng thủ thôi, thường xuyên update...nếu quét ko sạch thì đổi sang dùng KIS...và giải pháp cuối cùng là cài lại win [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi Wazi Armstrong
    Thường thì máy mình không bao giờ có virus.
    Điều này thu được là do lối sử dụng máy tính lành mạnh:
    + Không vào web lạ, nhất là những link được cảnh báo
    + Ít sử dụng cr*ck. Máy mình đa phần là soft free. Nếu antivirus quét được cr*ck có virus => Remove cr*ck
    + Không bao giờ tắt anti virus vì bất cứ lí do gì

Đại khái là nguyên tắc: Phòng bệnh hơn chữa bệnh (Thường thì máy đã nhiễm virus rồi thì rất khó chữa, chữa xong thì thường cũng lỗi tí tung => cài lại)
    rất hot [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] theo em nghĩ là có nhưng k gây hại đến công việc của mình nên k bít thôi. chứ e thấy soft free rất hay có cái trog pop up [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    còn quét ***** mà thấy virut là xóa thì [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] chắc ***** bằng tay vậy

ý của em thì chọn Ghost. nhưng trên thực tế thì e xài 2 máy. laptop thì cắm mạng còn máy bạn thì k. làm việc chủ yếu trên máy bạn. nếu lap bị virtu thì e format hết rồi cại lại từ đâu [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

e thấy nếu down phần mềm lạ tốt nhất nên cho vào máy ảo chạy thử [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]. phòng hỡn chữa mừ

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối