Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3

ý nghĩa của HDC trong c++ ?

mình đang bắt đầu học về c++ for win . có một thắc mắc muốn nhờ ae giải thích.
    trong lập trình đồ họa mình thấy có một biến cần khai báo là kiểu HDC. khi vẻ điểm ảnh hay vẻ một hình nào đó đều phải khai báo và dùng nó.
    Mã:
    HDC hdc;
    hdc=GetDC(hwnd);
    nhờ mọi người giải thích với !

HDC là viết tắt của Handle to Device Context là một thuật ngữ trong Win32 mô tả một dạng cấu trúc (Device context - ngữ cảnh thiết bị) ở đó có các thông số cần thiết để hệ điều hành có thể tương tác với thiết bị hiển thị như card đồ họa, máy in...
    Khi đã có DC (Device Context), bạn có thể 'vẽ' lên đó và những gì mà bạn 'vẽ' lên sẽ được phản ánh đúng thông qua màn hình hay máy in.
    DC là dạng cấu trúc trừu tượng giúp cho lập trình viên không phải quan tâm quá sâu đến cấu trúc phần cứng cũng như tập lệnh của thiết bị hiển thị. Để hiển thị cùng một hình ảnh trên màn hình thì tùy vào phần cứng mà mỗi máy tính sẽ có cách thức cấu hình riêng biệt. Tuy nhiên, người lập trình ko phải lo về điều đó, bạn có thể đưa ra cách vẽ thông qua các tập lệnh thao tác trên DC (chẳng hạn LineTo, ArcTo, Polygon...), và hình ảnh nhận được sẽ gần như được đảm bảo là như nhau trên mọi thiết bị phần cứng hỗ trợ hệ điều hành Windows.

thank bạn nhiều .mong đc sự giúp đở từ bạn nhiều hơn. mình đang làm quen với c++ for win