Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Session 0 Isolation?????

Hi all
    sau thời gian ngâm cứu cái chủ đề này Session 0 Isolation mình vẫn thấy lơ mơ. Vì vậy mình muốn nhờ các bạn có thể viết cho mình 1 ứng dụng chạy được trên XP mà không thể chạy được trên Win7 được không? thanks so much

Ko biết bạn muốn ứng dụng gì liên quan đến Session 0?

Tại sao lại có session 0?
    Từ phiên bản windows NT về sau này, MS đã tạo ra một user với id là 0. User này không hiện ra đối với người dùng và nó được log vào hệ thống trước tiên khi hệ điều hành khởi động. khi một log in vào thì bản thân hệ điều hành sẽ tạo ra một session để cho các service và ứng dụng làm việc, cái session này gọi là session 0. Còn người sử dụng login vào thì là session 1, ...

Toàn bộ các services, system processes và drivers sẽ chạy ở session 0, còn ứng dụng sẽ chạy ở session mà người dùng login vào.

Session 0 Isolation?
    Ở Windows XP/2003 về trước thì Session 0 không bị cô lập, nghĩa là bạn vẫn có thể tạo ra một service có chứa GUI và các thành phần khác như một ứng dụng. Do vấn đề về bảo mật ở Windows 7/2008, session 0 bị cô lập (isolate).

Điều đó có nghĩa là ở Windows 7/2008, việc tương tác giữa người dùng và services sẽ khó hơn hơn nhiều, bạn cũng ko thể đưa bất cứ thứ gì của user mode vào session 0. Cái này rất dễ dàng để thử nghiệm, chẳng hạn như tạo GUI trong services, hoặc là login vào database với quyền administrator, ....