Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Tạo control và window như thế nào ?

Mình là thành viên mới, kiến thức về lập trình window ít (không có gì) mong được hướng dẫn.
    Mình đang thắc mắc ở việc tạo một textbox, button hay cửa sổ mới,... những thứ sơ khai nhất của một chương trình trên window nhưng các nguồn tài liệu đã tham khảo thì không thu thập được gì! Mong mọi người hướng dẫn, cho mình code demo. Thanks !
    Mọi người có thể cho mình một số tài liệu dể dàng cho người mới tham gia (tiếng việt càng tốt), cơ bản về lập trình window thôi nhé (kiến thức về lập trình hướng đối tượng, lập trình trên console mình đã nắm khá tốt).

P/s: Nếu có vi phạm về khu vực đăng bài mong mods, admin bỏ qua. Chưa có kinh nghiệm nhiều trong việc post bài!

đây là hàm bạn cần : CreateWindowEx
    _http://msdn.microsoft.com/en-us/library/windows/desktop/ms632680%28v=vs.85%29.aspx

Trích dẫn Gửi bởi duynguyen_a3win
    Cảm ơn bạn, vậy có phải việc tạo ra button, textbox hay cửa sổ là phụ thuộc vào tham số "dwExStyle" truyền vào phải không?
    Nếu là textbox thì làm sao lấy dữ liệu bên trong nó, thanks?
    Theo post này của bạn, mình đoán bạn chưa đọc kĩ hàm rồi. Nếu đọc toàn bộ hướng dẫn tại msdn, thì bạn đã có câu trả lời!!

lpClassName [in, optional]

Type: LPCTSTR

A null-terminated string or a class atom created by a previous call to the RegisterClass or RegisterClassEx function. The atom must be in the low-order word of lpClassName; the high-order word must be zero. If lpClassName is a string, it specifies the window class name. The class name can be any name registered with RegisterClass or RegisterClassEx, provided that the module that registers the class is also the module that creates the window. The class name can also be any of the predefined system class names.
    sau đó, bạn tìm hiểu predefined system class bao gồm những gì
    _http://msdn.microsoft.com/en-us/library/windows/desktop/ms633574%28v=vs.85%29.aspx#system

Muốn lấy dữ liệu thì bạn có thể dùng 1 trong các cách sau:
    - WM_GETTEXT
    - GetWindowText

Cảm ơn bạn, vậy có phải việc tạo ra button, textbox hay cửa sổ là phụ thuộc vào tham số "dwExStyle" truyền vào phải không?
    Nếu là textbox thì làm sao lấy dữ liệu bên trong nó, thanks?

Mình làm được mấy cái kia rồi, giờ gặp vấn đề ở chỗ "Tree View", bạn quangnh89 có thể giúp mình làm sao để Load được cái cây tree view giống như Explore củ Window ko? Thanks

tree view thì cũng làm tương tự, bạn chỉ cần điền các thông tin vào TVINSERTSTRUCT là được

Trích dẫn Gửi bởi quangnh89
    tree view thì cũng làm tương tự, bạn chỉ cần điền các thông tin vào TVINSERTSTRUCT là được
    Cái khó là mình ko biết làm sao cho nó giống như một cây thư mục giống trong Window Explore! Mình đang muốn tậo một diaglo "Open" cho notepad (code bằng lập trình Window) gặp vấn đề ở cây thư mục đó