Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Đọc file text trong VC++ 2005 như thế nào?

Tôi mới làm quen với vc++ 2005 . Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn . Các bạn biết ít thì góp ý , còn biết nhiều thì đưa ra giải pháp . Tất cả đều giúp đỡ tôi rất nhiều

Vấn đề : Tôi có 1 chương trình , tôi muốn khi nó được load lên thì sẽ kiểm tra sự tồn tại của file a.txt
    File a.txt với nội dung

Mã:
    hp=1
    mp=2
    dc=3
    Nếu file a.txt ko tồn tại thì nó sẽ tự tạo ra file a.txt với nội dung như trên . Còn nếu file a tồn tại rồi thì nó sẽ ghi lại các giá trị ở các dòng ra 1 biến tương ứng ( vd hp=1,mp=2 .... để lấy thông tin vô các control khác ) .

Việc này bên vb6 khá đơn giản nhưng bên vc++ 2005 ko biết làm sao cả . Mong được các bạn giúp đỡ . Xin cám ơn rất nhiều

Dùng như C++ bình thường thôi

Trùi . Mình chưa có biết c++ . Biết có 1 chút vb6 thôi .

Hiện mình đã có thể đọc và ghi file text nhưng vẫn còn 1 số cái chưa làm được

Mã:
            if (System::IO::File::Exists("settings.ini"))        {                System::IO::StreamReader^ sr = gcnew System::IO::StreamReader(System::IO::File::OpenRead("settings.ini"));                System::String^ text = sr->ReadToEnd();                this->textBox1->Text = text;                sr->Close();                if (Left(text,3)="hp=")                    this->comboBox1->Text = Mid(text,1,4);                else if (Left(text,3)="mp=")                    this->comboBox2->Text = Mid(text,1,4);                else if (Left(text,3)="stm")                    this->comboBox3->Text = Mid(text,1,5);        }        else        {            System::IO::FileStream^ set = System::IO::File::Create("settings.ini");            System::IO::StreamWriter^ fset = gcnew System::IO::StreamWriter(set,System::Text::Encoding::ASCII);            fset->WriteLine("hp=0.3");            fset->WriteLine("mp=0.5");            fset->WriteLine("stm=0.5");            fset->Close();        }
    Ví dụ như cái này . Mình lấy từ file text ra đọc từ đầu tới cuối và ghi vào mảng text . Nhưng mà không thể lấy left và mid như bên vb6 được . Không biết bên vb6 left(mảng,len) , mid(mang,len,start) bên vc++ 2005 là gì nữa . Ai chỉ vơi . Cám ơn nhiều