Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5
    Trích dẫn Gửi bởi void main ()
    zkday2686 nói linh tinh cả , có nên xóa bài lạc đề này không ?
    Lúc sáng đọc qua tưởng nói về cách làm sao để cho chương trình của mình viết mang sang máy người khác ko cài vc++6 nên nói về cái này. sorrry các bạn.
    Mod xóa bài này giùm. thank[IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội

bộ công cụ compiler của VC++6.=

khi mình có 1 project viết và biên dịch(compiler) = VC++6.0. thì khi biên dịch nó sẽ tạo ra file.exe cho project đó. vậy trình biên dịch của VC++6.0 gồm những file nào ?
    mình có 1 vấn đề thế này. mình cần chạy trên máy không cài VC++6.0. vậy khi mình có 1 project biên dịch = VC++6.0(viết code = VC++6.0) thì nó có compiler để dịch nó. vậy compiler trong VC++6.0 gồm những file, hay thư mục nào mà mình chĩ cần copy vào máy hay cài vào máy là có thể biên dịch được ? không cài hết VC++6.0 mà chỉ cài biên dịch thôi nhé. thanks

Trình biên dịch của VC6 chỉ nằm vỏn vẹn trong thư mục Program Files\Microsoft Visual Studio\VC98\Bin ( khoảng 6 MB thôi ), nhưng để biên dịch được một project thì nó cần phải được thiết lập biến môi trường rất rắc rối. Nhưng điều quan trọng nhất là các thư viện kèm theo chứ ko phải là trình biên dịch. Trong Linux thì bạn có thể làm được điều này nhưng trong Windows thì ko có cách nào đâu bạn à. Bạn nên tìm một giải pháp khác đi vì mình nghĩ ko ai lại ra yêu cầu đó cho bạn cả.

Đối vớ vấn đề của bạn thì trong VC++ thì nó chia ra làm 2 kiểu build chương trình.
    1 - static linking(thư viện liên kết tĩnh)
    2 - Dynamic linking (thư viện liên kết động)

như vậy có 2 cách để giải quyết vấn đề của bạn là:
    cách 1: (cách trâu bò [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]) là bạn chọn chế đô build chương trình của mình dưới dạng static linking. khi đó tất cả những thứ mà chuơng trình bạn cần thì nó sẽ copy đoạn mã của từng hàm mà bạn gọi vào từng module gọi nó. cách build này sẽ làm cho kích thước chương trình của bạn tăng lên rất nhiều so với kích thước thật của chương trình. và khi chạy ngốn RAM. do nó load lên tất cả.

cách 2: hay hơn(với cách này thì khuyên làm) là bạn kiếm 1 thằng bạn của bạn. mà máy nó ko cài VC++6.0(kiếm mấy cu mới vào năm nhất chắc chắn là ko có [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]) sau đó bạn mang chương trình của bạn qua máy nó chạy thấy nó la lên thiếu file dll hay file lib gì thì chạy về máy mình copy mang sang máy nó để vào trong thư mục chứa chương trình của bạn. cho đến khi nào chạy được rùi thui. [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

cách thứ 2 hơi mệt nhưng đổi lại là chỉ mệt một lần. còn cách 1 khỏe hơn nhưng cái máy tính của người dùng phải gồng mình lên vì chuơng trình của bạn ngốn quá nhiều ram. Thôi thì mệt 1 lần còn hơn là ko.

chỉ làm như vậy 1 lần thui. vài lần sau bạn nhớ copy nó đi theo là ok.

chúc bạn thành công.

zkday2686 nói linh tinh cả , có nên xóa bài lạc đề này không ?