Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 6 của 6

hỏi về toán tử operator

mọi người giúp em chỗ này với thầy giáo yêu cầu viết chương trình operator +,-,*,/,<,>,== và nhập xuất <<,>>. mấy cái đầu mình cón có chút ý tưởng để làm còn cái nhập xuất <<,>> mình hun biết làm sao cả có ai giúp dùm mìn h với , àh mà viết theo class dùm nha mấy bạn

Trích dẫn Gửi bởi meoconlongvang
    >> và << là toán tử của lớp istream và ostream, bạn dùng từ khóa friend để đa năng hóa 2 toán tử này.
    là sao bạn làm mẫu được không, vì trên lớp thầy giáo yêu cầuu mình định nghĩa hàm để sử dụng << và >> cho phân số và số phức

>> và << là toán tử của lớp istream và ostream, bạn dùng từ khóa friend để đa năng hóa 2 toán tử này.

Bạn làm như vầy :

Mã:
    friend istream& operator >> (istream& is, Object& obj)
    trong đó Object là tên class của bạn

Trích dẫn Gửi bởi meoconlongvang
    Bạn làm như vầy :

Mã:
    friend istream& operator >> (istream& is, Object& obj)
    trong đó Object là tên class của bạn
    bạn giúp thì giúp cho chót đi nha bạn, bạn vui lòng viết cái phần định nghĩa hàm để sau đó khi vào hàm main có thể sử dụng <<,>> như bình thường cho phân số nha bạn chứ mình đọc vào mình cũng không hiểu viết sao lun[IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]

Mã:
    #include <iostream.h>#include <conio.h> class PhanSo{    private:        double tu, mau;     public:        friend istream& operator >> (istream& in, PhanSo &ps)        {            in>>ps.tu>>ps.mau;            return in;        }         friend ostream& operator << (ostream& out, PhanSo &ps)        {            out<<ps.tu<<"/"<<ps.mau;            return out;        }};  int main(int argc, char* argv[]){    PhanSo ps;     cout<<"Nhap phan so : ";    cin>>ps;    cout<<"Phan so la : "<<ps<<endl;        getch();    return 0;}