Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Tìm hiểu - kết hợp hai bộ thư viện LEDA và CGAL trên Visual C++.NET (2005)!!!

Tớ đang tìm hiểu về hai bộ thư viện LEDA (Library of Efficient Data types and Algorithms) và CGAL (Computational Geometry Algorithms Library).

Hiện tại cũng chưa biết gì về hai thằng này (Vì mới ban đầu tìm hiểu). Tớ mạo muội post bài này, mong nhận được sự giúp đỡ của anh em nào đã tìm hiểu về hai bộ thư viện trên.

Vì là ban đầu tìm hiểu, nên tớ muốn hỏi anh em một vài điều thế này:
    - Mục đích chính của hai bộ thư viện trên là nhằm vào gì? giải quyết được những gì? (nói chung là một cách khái quát về nó)
    - Cách chạy hai bộ thư viện trên với Visual C++.NET (2005)?
    - Cách kết hợp hai bộ thư viện?

------------
    Mong nhận được nhiều giúp đỡ từ các bạn, tớ sẽ trao đổi nhiều với bạn ở hai bộ thư viện này. Cũng hy vọng không có bài viết nào spam, trao đổi không vào mục đích của đề tài. Thân !!!

- 2 thằng này chẳng có liên quan gì đến .NET, nó viết theo standard C++ mà em.
    - Với lại em giới thiệu thì nên đưa link down source, example, documentation, instruction đầy đủ hết mới được chứ [IMG]images/smilies/wink.png[/IMG] !

Không thấy anh em nào tham gia thảo luận đề tài này hết? Hic, ngoại trừ anh rok_rook đã có chat với tớ.
    Sau khi tìm hiểu chút ít thì biết là để sử dụng cái CGAL cần phải có Boost on Window. Hiện tại đã chạy được trên Visual C++ 2005, nhưng vì thời gian hạn chế nên tớ chưa đưa bài lên đây hướng dẫn được.
    Việc kết hợp hai bộ thư viện này chắc là nghiên cứu tí sẽ ra (tuy hơi khó khăn).
    ------
    Anh em nào có nghiên cứu thì vào đây thảo luận ha, rất mong sự giúp đỡ của anh em CViet.

CGAL Tutorial and Manual:
    Mã:
    Manual: http://www.cgal.org/Manual
    Tutorial: http://www.cgal.org/Tutorials
    LEDA Tutorial and Manual:
    Mã:
    Tutorial: http://www.leda-tutorial.org/en/official/index.html
    User Manual: http://www.algorithmic-solutions.inf...al/MANUAL.html
    Chú ý là 1 thằng open source (CGAL) còn một thằng "nửa" close source (phải paid nếu muốn có source code) nên cần đọc kỹ license của 2 bác này.

P.S

[1] Tui ko dùng 2 thằng này nên ko thể nói chi tiết nhưng nếu bác có hứng thú thì chỉ cần chịu khó đọc tài liệu là có thể tự giải đáp những thắc mắc của mình.

[2] Tốt nhất là chơi pure open source: Boost + STL (e.g STLport/GNU STL) + CGAL + Qt/GTK/wxWidgets ... (mặc dù license của đám này cũng ko tương thích với nhau (e.g Boost License <> GPL) nhưng còn đỡ hơn kiểu LEDA) hoặc nếu có nhiều $$$ (cỡ vài kUSD) thì mua commercial licenses.

Trích dẫn Gửi bởi ilovecplusplus
    Chú ý là 1 thằng open source (CGAL) còn một thằng "nửa" close source (phải paid nếu muốn có source code) nên cần đọc kỹ license của 2 bác này..
    Vì đề tài mình nghiên cứu chỉ cần ở CGAL (open source) là chính, còn LEDA thì chỉ là kết hợp CGAL vào window thôi.

Trích dẫn Gửi bởi ilovecplusplus
    [1] Tui ko dùng 2 thằng này nên ko thể nói chi tiết nhưng nếu bác có hứng thú thì chỉ cần chịu khó đọc tài liệu là có thể tự giải đáp những thắc mắc của mình.
    Thanks bạn, với tớ thì không còn gọi là hứng thú nữa, vì phải làm bắt buộc mà, nên phải cố hết sức với đề tài này, cho nên tớ gửi bài lên đây mong có sự trợ giúp nhằm nhanh chóng đi qua từng bước một đơn giản để đến được vấn đề cuối cùng của đề tài (sorry vì tớ không thể gửi sớm mục đích cuối cùng của đề tài ở đây, để tránh tình trạng làm rối đề tài quá sớm đâm ra chán nản và không đi đến thảo luận, vì đề tài này có lẽ các bạn ít khi tìm hiểu lắm).

@rok_rook: em cũng chưa coi kỹ lắm về hai cái này (trình độ kém coi chậm thì đúng hơn). Nhưng vì đề tài yêu cầu viết trên nền .NET nên bài viết của em cố tình ghi rõ ràng vấn đề. Anh nghiên cứu hộ vài vấn đề (khi có thời gian) giúp em ha.

Đang ở
    Hà Nội
    Chào anh FL_hope. Em đang tìm đề tài sử dụng LEDA cho môn Advanced Algorithm. Anh có thể gợi ý cho em đề tài nào làm trong 1 học kỳ không ạ. Thanks anh.

ai thực sự hiểu cách sử dụng thư viêẹ boost thì hãy chia sẻ nhé,cảm ơn mọi người đã bàn luận để mình thêm hiểu