Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Cay cú PT bậc 2

Cay cú PT bậc 2

Em vừa mới code tức thì , bài của em có 1 lỗi mà em ko biết lỗi gì hết liền chạy lên đây hỏi ý kiến các bác , các bác test hộ em 1 cái nha , em gà quá , lỗi gì thế các bác

Em củng có 1 bài mà chưa code được S=1 + x^2/2! + x^4/4! + .... + x^2*n/(2*n)! có bác nào cao tay thì code hộ em bài này luôn nhé , em suy nghĩ nhiều mà vẫn chưa ra [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

#include"stdio.h"
    #include"conio.h"
    #include"math.h"
    void main()
    {
    printf("*** Giai PT bac 2 ***
    ");
    double delta,x,x1,x2;;
    int a,b,c;
    printf("Nhap a= ");
    scanf("%d",&a);
    if(a==0)
    {
    printf("PT bac 1
    ");
    printf("Nhap b= ");
    scanf("%d",&b);
    printf("Nhap c= ");
    scanf("%d",&c);
    if(b!=0)
    {
    printf("PT co 1 nghiem : ");
    x=(float)(-c)/b;
    printf("x = %f",x
    "); // lỗi dòng này nè
    getch();
    }
    else
    if(b==0)
    {
    if(b==0 && c!=0)
    {
    printf("PT vo nghiem
    ");
    getch();
    }
    else
    if(b==0 && c==0)
    {
    printf("PT vo so nghiem
    ");
    getch();
    }
    }
    }
    else
    {
    printf("Nhap b= ");
    scanf("%d",&b);
    printf("Nhap c= ");
    scanf("%d",&c);

delta=b*b-4*a*c;
    delta=sqrt(delta);
    if(delta<0)
    printf("PT vo nghiem
    ");
    else
    if(delta==0)
    {
    printf("Pt co nghiem kep
    ");
    x=(float)(-b/a);
    }
    else
    if(delta>0)
    {
    printf("PT co 2 nghiem :
    ");
    x1=(-b+delta)/(2*a);
    printf("x1 = %f
    ",x1);
    x2=(-b-delta)/(2*a);
    printf("x2 = %f
    ",x2);
    }
    printf("*** KET THUC***
    ");
    getch();
    }
    }

Cho code vào tag đi bạn,
    Hướng dẫn ở đây : http://forums.congdongcviet.com/showthread.php?t=6131

Mã:
    printf("x = %f",x,"
    "); // Sửa thế này nè

Sửa nè:

Mã:
    #include"stdio.h"#include"conio.h"#include"math.h"void main(){    printf("*** Giai PT bac 2 ***
    ");    double delta,x,x1,x2;;    int a,b,c;    printf("Nhap a= ");    scanf("%d",&a);    if(a==0)    {        printf("PT bac 1
    ");        printf("Nhap b= ");        scanf("%d",&b);        printf("Nhap c= ");        scanf("%d",&c);        if(b!=0)        {            printf("PT co 1 nghiem : ");            x=(float)(-c)/b;            printf("x = %f 
    ",x);  ///// phải viết như thế này mới đúng ////            getch();        }        else            if(b==0)            {                if(b==0 && c!=0)                {                    printf("PT vo nghiem 
    ");                    getch();                }                else                    if(b==0 && c==0)                    {                        printf("PT vo so nghiem 
    ");                        getch();                    }            }    }    else    {        printf("Nhap b= ");        scanf("%d",&b);        printf("Nhap c= ");        scanf("%d",&c);                delta=b*b-4*a*c;        delta=sqrt(delta);        if(delta<0)            printf("PT vo nghiem
    ");        else            if(delta==0)            {                printf("Pt co nghiem kep 
    ");                x=(float)(-b/a);                                printf("x = %f",x);  /// phải có dòng này mới hiển thị được nghiệm /////            }            else                if(delta>0)                {                    printf("PT co 2 nghiem : 
    ");                    x1=(-b+delta)/(2*a);                    printf("x1 = %f
    ",x1);                    x2=(-b-delta)/(2*a);                    printf("x2 = %f
    ",x2);                }                printf("*** KET THUC***
    ");                getch();    }}

sai cái lỗi tức cười thiệt [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] em hay dùng thế này nè printf("x = %f
    ",x);
    , cám ơn mấy bác

Thế bài này thì sao hả máy bác S=1 + x^2/2! + x^4/4! + .... + x^2*n/(2*n)! giúp em lần nữa nhé . Thank ! [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Bạn tìm trong diễn đàn ấy, bài này có nhiều người post rồi. Chịu khó nhé !

Nói thật là em mới vào nghề , bước vào diễn đàn như cái đám rừng ấy , tùm lum hết tìm đuối ghê , hay là gợi ý cho em giải thuật củng được , em cám ơn nhiều !

Ok! Thuật giải bài này có nhiều, sau đây share bạn 2 cách thích cái nào thì làm cái đó:

C1:
    -Lập 1 hàm tính giai thừa
    -Lập 1 hàm tính lũy thừa
    -Sau đó thì cho vòng lặp chạy và cộng dồn là được

C2:
    -Phát hiện số hạng t[n+1]=t[n]*x^2/((2n+1)*(2n+2)); với t[1]=x^2/2;
    -Cộng dồn nhờ vòng lặp là xong.

như thế này thì sai cái gì nhỉ ??????? Giúp em với mới code tức thì [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Mã nguồn PHP:
    #include"stdio.h" #include"conio.h" #include"math.h" float luythua(float x,int n); int giaithua(int n); void main() { int i,n,gt=1; float x,s=1,lt=1; printf("Nhap x = "); scanf("%f",&x); printf("Nhap n = "); scanf("%d",&n); for(i=1;i<=n;i++) { s+=luythua(x,n)/giaithua(n); } printf("Tong la %.3f",s); getch(); } float luythua(float x,int n) { float lt=1; for(int i=1;i<=n;i++) { lt*=x*x; } return lt; } int giaithua(int n) { int gt=1; for(int i=1;i<=2*n;i++) { gt*=i; } return gt; }  

Tự sữa luôn [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Mã nguồn PHP:
    s+=luythua(x,i)/giaithua(i);