Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chương trình Paint viết bằng Win32 API

Xin chào các bạn mình là người mới học lập trình C trên Win (sau khi đã học lập trình căn bản trên DOS).
    Mình đã đọc tài liệu cơ bản về C4W và đã viết 1 chương trình Paint. Mô tả:
    - Chức năng: vẽ đc các hình trên vùng client bằng con trỏ, có thể thay đổi màu sắc, kích thước nét vẽ. Hiện tại có 1 số chức năng mình không thể làm được vì không hiểu khi đọc tài liệu mặc dù mình đã đọc kỹ rồi. Rất mong các bạn giúp mình hoàn thành hoặc gợi ý cho mình về hoàn thành các chức năng sau của chương trình:
    1. Thay đỗi biểu tượng con trỏ khi chọn dòng lệnh trong 1 menu. Mình đã thử coi nó như biến nhưng không đc vì con trỏ này phải đc đăng ký ngay từ đầu.
    2. Khi mình vẽ hình. VD: hình chữ nhật chẵng hạn thì nếu 2 nét trùng nhau sẽ trở thành 1 trắng.
    3. Hình mình vẽ trên vùng client không đc bị mất khi ta thu nhỏ cửa sổ, hay thay đổi kích thước cửa sổ hay lấy cửa sổ khác chồng lên là mất.
    4. Cách thức tạo 1 Toolbar.
    5. Chức năng Save thành dạng file ảnh và chức năng Open.

Đây là source code của chương trình Paint:
    Download

P/s: Mình có đọc nhùi tài liệu tham khảo ý kiến của nhùi người họ nói : bây giờ ko ai lập trình API cả toàn xài .NET, MFC gì không à? Mình không hiểu câu nói của họ cho lắm. Vậy có phải mình đang đi sai đường không? Mong các bạn giúp mình định hướng? Xin cảm ơn các bạn rất nhùi

Mình nghĩ nếu cậu đủ sức học WINAPI thì nên học,hầu hết các cao thủ đều giỏi WINAPI và thành thạo CSharp

Ko có kiến thức nào là thừa cả. Học nhiều biết nhiều thì càng tốt thôi. Nếu bạn đã nắm được API thì qua mấy cái khác sẽ tiếp thu rất mau.

Trích dẫn Gửi bởi darkblackangel
    Xin chào các bạn mình là người mới học lập trình C trên Win (sau khi đã học lập trình căn bản trên DOS).
    Mình đã đọc tài liệu cơ bản về C4W và đã viết 1 chương trình Paint. Mô tả:
    - Chức năng: vẽ đc các hình trên vùng client bằng con trỏ, có thể thay đổi màu sắc, kích thước nét vẽ. Hiện tại có 1 số chức năng mình không thể làm được vì không hiểu khi đọc tài liệu mặc dù mình đã đọc kỹ rồi. Rất mong các bạn giúp mình hoàn thành hoặc gợi ý cho mình về hoàn thành các chức năng sau của chương trình:
    1. Thay đỗi biểu tượng con trỏ khi chọn dòng lệnh trong 1 menu. Mình đã thử coi nó như biến nhưng không đc vì con trỏ này phải đc đăng ký ngay từ đầu.
    2. Khi mình vẽ hình. VD: hình chữ nhật chẵng hạn thì nếu 2 nét trùng nhau sẽ trở thành 1 trắng.
    3. Hình mình vẽ trên vùng client không đc bị mất khi ta thu nhỏ cửa sổ, hay thay đổi kích thước cửa sổ hay lấy cửa sổ khác chồng lên là mất.
    4. Cách thức tạo 1 Toolbar.
    5. Chức năng Save thành dạng file ảnh và chức năng Open.

Đây là source code của chương trình Paint:
    Download

P/s: Mình có đọc nhùi tài liệu tham khảo ý kiến của nhùi người họ nói : bây giờ ko ai lập trình API cả toàn xài .NET, MFC gì không à? Mình không hiểu câu nói của họ cho lắm. Vậy có phải mình đang đi sai đường không? Mong các bạn giúp mình định hướng? Xin cảm ơn các bạn rất nhùi
    Source code gì vậy pa. Kêu chương trình paint mà đưa cái gì vậy [IMG]images/smilies/11.gif[/IMG] hú hồn

Bạn làm chương trình rất là ẩu. Chương trình chạy bị lỗi. Mình đã sửa lại để chạy được nhưng hóa ra chả có tí gì gọi là paint ở đây. Bấm mấy cái nút rồi nó thông báo bạn nhấm vào nút nào, thật lố bịch. Hoặc giả đây không phải chương trình của bạn.

Mình xin nói lời xin lỗi đến các bạn vì đã post nhầm cái source của chương trình Paint.

Giờ thì mình chuyễn sang .NET rùi nên văng cái đóa mất tiu rùi. Sry nha.