Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Lỗi không build được code C++ trong Visual Studio C++ 2008?

em ngồi code bài mảng nầy chẳng hiểu sao chạy lại bị lỗi bác nào rành chỉ rùm em mới
    Mã:
    1>------ Build started: Project: gaco, Configuration: Debug Win32 ------
    1>Compiling...
    1>handoi.cpp
    1>c:\documents and settings\g33\my documents\visual studio 2008\projects\gaco\gaco\handoi.cpp(77) : warning C4700: uninitialized local variable 'x' used
    1>Linking...
    1>MSVCRTD.lib(crtexew.obj) : error LNK2019: unresolved external symbol _WinMain@16 referenced in function ___tmainCRTStartup
    1>C:\Documents and Settings\g33\My Documents\Visual Studio 2008\Projects\gaco\Debug\gaco.exe : fatal error LNK1120: 1 unresolved externals
    1>Build log was saved at "file://c:\Documents and Settings\g33\My Documents\Visual Studio 2008\Projects\gaco\gaco\Debug\BuildLog.htm"
    1>gaco - 2 error(s), 1 warning(s)
    ========== Build: 0 succeeded, 1 failed, 0 up-to-date, 0 skipped ==========
    còn đây là ảnh bên phần erro list chả bít cái vs của em lỗi hay em lập trình sai nữa

Của bạn là do cái hàm

Mã:
    int demptu(int *&a,int n,int x)
    bạn truyền x theo kiểu tham trị mà trong hàm main() giá trị của x chưa khởi tạo nên nó báo vầy. Sửa thành tham biến là được ngay.

Tớ chạy thì chỉ có mỗi 1 lỗi ấy thôi.(VS C++ 08)
    Hai hàm demtu và timmin trả về kiểu int .Cho nên đoạn này :

Mã:
            cout<<"so lan xuat hien phan tu x";    demptu(a,n,x);    cout<<" phan tu be nhat la";    timmin(a,n);
    sửa thành :

Mã:
        cout<<"so lan xuat hien phan tu x : " << demptu(a,n,x);cout<<"
    phan tu be nhat la : "<< timmin(a,n);
    Để như đầu thì không sai nhưng mà kết quả không có hiện ra màn hình đâu.

À cho tớ hỏi một chút. Hai cách viết này :

Mã:
    int demtu(int *&a, int n, int &x)

Mã:
    int demtu(int *a, int n, int &x)
    theo tớ là như nhau vì khi truyền mảng vào hàm thì chỉ có địa chỉ được truyền vào. Sao bạn lại viết là *&a chứ không phải là *a ????

@pannaruto: trong code của chủ topic chỉ có hàm nhập cần truyền tham chiếu của con trỏ *&a vì con trỏ được cấp phải lại trong hàm nên có thay đổi cần giữ khi kết thúc hàm. Như vậy các hàm còn lại thì không cần thiết.

@gaconnho: sử dụng con trỏ cấp phát động thì nhớ giải phóng bộ nhớ sau khi không sử dụng nữa.

[/QUOTE]
    Dựa vào hỉnh ảnh mình nhìn thấy được thì lỗi của khiến cho gaconnho ko chạy được là do việc cậu ta sử dụng dự án kiểu chương trình cho Win (Windows Application) trong khi thực chất ta cần Console Application.
    Mấy lỗi kia thì chỉ ảnh hưởng đến lúc chạy chương trình, chứ không thể khiến chương trình không biên dịch được.
    Để sửa lỗi này, bật hộp thoại Project Properties. Sau đó vào mục Linker -> System. Kế bên có mục Subsystem, chọn thành Console (/SUBSYSTEM:CONSOLE)

Trích dẫn Gửi bởi icttrack
    Dựa vào hỉnh ảnh mình nhìn thấy được thì lỗi của khiến cho gaconnho ko chạy được là do việc cậu ta sử dụng dự án kiểu chương trình cho Win (Windows Application) trong khi thực chất ta cần Console Application.
    Mấy lỗi kia thì chỉ ảnh hưởng đến lúc chạy chương trình, chứ không thể khiến chương trình không biên dịch được.
    Để sửa lỗi này, bật hộp thoại Project Properties. Sau đó vào mục Linker -> System. Kế bên có mục Subsystem, chọn thành Console (/SUBSYSTEM:CONSOLE)
    bác có thể hướng dẫn bằng hình ảnh không em gà ném em mới dùng VS lên chưa bít gì [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG][IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]

mình quên mất gaconnho mới học. Vậy tốt nhất bạn nên theo hướng dẫn ở đây: http://forums.congdongcviet.com/showthread.php?t=5331

Trích dẫn Gửi bởi icttrack
    Để sửa lỗi này, bật hộp thoại Project Properties. Sau đó vào mục Linker -> System. Kế bên có mục Subsystem, chọn thành Console (/SUBSYSTEM:CONSOLE)[/QUOTE]

mình đã làm như bạn nhưng ko sửa đc lỗi.

làm như này nha :
    vào file, chọn new project
    chọn VC++,
    chọn Win32 console application
    gõ tên vào
    ok
    .....
    ví dụ tên là abc
    sau đó :
    .....
    có file abc.cpp
    đơn giản nhất là copy source lên file này, nhớ giữ lại dòng #include "stdafx.h" nhé
    và f5 để debug, ko thấy lỗi gì cả

làm sao mà khi build xong nó không chạy gì cả, mà lại còn báo lỗi khai báo thư viện nữa